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1.1 Usuli
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2025/26 ni wa tano (5) na wa 
mwisho katika utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
2021/22 – 2025/26 ambao una dhima ya Kujenga Uchumi Shindani na wa 
Viwanda kwa Maendeleo ya Watu. Mpango huu ni nyenzo ya tathmini ya 
utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
na mipango ya maendeleo ya mwaka mmoja mmoja ambapo unaainisha 
hatua	iliyofikiwa	katika	utekelezaji	wa	hatua	mbalimbali	za	maendeleo	
ikilinganishwa na malengo yaliyowekwa. Kwa msingi huo, Mpango 
huu utakamilisha masuala yaliyoibuliwa na Mipango mingine iliyopita 
pamoja na kuwa kiungo kwa ajili ya mipango ya muda wa kati na mfupi 
itakayofuata baada ya kuzinduliwa kwa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050.

Maandalizi ya Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2025/26 yamezingatia: 
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na Mwelekeo wa Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2050; Mpango wa Muda Mrefu wa Maendeleo (2011/12 
- 2025/26), Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
(2021/22 - 2025/26);  Ilani ya Chama cha Mapinduzi kwa ajili ya Uchaguzi 
Mkuu wa Mwaka 2020; Agenda ya Maendeleo ya Afrika 2063, Agenda 
2030 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu; Makubaliano ya Paris 
kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi na Makubaliano mengine ya kimataifa 
na ya kikanda. Aidha, Mpango huu umezingatia matokeo ya mapitio 
ya utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya taifa ya kila mwaka ya 
utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 
Tathmini ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, maendeleo na mabadiliko 
ya kiuchumi, kisiasa na kijamii, mabadiliko ya tabianchi na mageuzi ya 
kidijitali yanayoendelea duniani.

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa mpango ni 
pamoja na: Kukua kwa Pato la Taifa kwa wastani wa asilimia 5.5 mwaka 
2024 ikilinganishwa na asilimia 5.1 kwa mwaka 2023; kuongezeka kwa 
mtandao	wa	barabara	za	vijijini	na	mijini	kwa	kiwango	cha	lami	kufikia	km	
15,366.36 mwaka 2024/25 kutoka km 13,235.1 mwaka 2020/21; Uzalishaji 
wa	umeme	umeongezeka	kutoka	MW	2,373	mwaka	2023/24	kufikia	MW	
4,031.71 mwaka 2024/25; kuongezeka kwa kiwango cha utoshelevu wa 
chakula	nchini	kufikia	asilimia	128	mwaka	2024/25	kutoka	asilimia	124	
mwaka 2023/24; mchango wa uzalishaji wa bidhaa viwandani katika 
mauzo yote nje umeongezeka kutoka asilimia 21.6 mwaka 2023/24 
hadi asilimia 39 mwaka 2024/25; mchango wa madini katika jumla ya 
mapato	ya	fedha	za	nje	umeongezeka	na	kufikia	dola	za	Marekani	milioni	
3,551.4 mwaka 2023/24 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 
3,395.3	mwaka	2022/23;	idadi	ya	watalii	imeongezeka	kufikia	5,360,247	
mwaka 2024/25 ikilinganishwa na watalii 3,784,214 mwaka 2023/24; 
thamani	ya	miradi	ya	uwekezaji	na	biashara	imeongezeka	na	kufikia	dola	

Kiwango cha ongezeko 
la kwa pato la taifa

Mtandao wa barabara 
za vijijini umeongezeka

Kiwango cha uzalishaji 
umeme kimeongezeka

Kiwango cha utoshelevu 
wa chakula kimeongezeka

Kiwango cha mchango 
wa uzalishaji wa bidhaa 
kilichoongezeka

Kiwango cha mchango 
wa madini katika fedha 
za kigeni

2024

2024

2024

2024

2024

2023/ 
2024

2023

2023

2023

5.5%

15,366 km

128%

39%

$3,551 mil

2,373 mw

5.1%

13,235 km

4,031 mw
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za Marekani milioni 8,813 mwaka 2024/25 
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 
6,796.09 mwaka 2023/24; kuongezeka 
kwa idadi ya wanafunzi wa elimu ya juu 
waliopata	 mikopo	 na	 kufikia	 250,567	
mwaka 2024/25 ikilinganishwa wanafunzi 
220,278 mwaka 2023/24; asilimia ya idadi 
ya watu wa vijijini wanaopata maji ya 
bomba au maji yaliyolindwa imeongezeka 
kutoka asilimia 79.6 mwaka 2023/24 hadi 
asilimia 83 mwaka 2024/25. (Mafanikio 
ya utekelezaji wa mipango kwa sekta zote 
yameainishwa katika sura ya Tatu). 

1.2 Mawanda ya Utekelezaji  
 wa Vipaumbele 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
mwaka  2025/26 umejikita katika maeneo 
ya kipaumbele ya kitaifa yafuatayo: 
kuchochea uchumi shindani na shirikishi; 
kuimarisha uwezo wa uzalishaji viwandani 
na utoaji huduma; kukuza uwekezaji 
na biashara; kuchochea maendeleo ya 
watu; na kuendeleza ujuzi. Maeneo haya 
ya kipaumbele yamelenga kuhakikisha 
mwendelezo wa Mipango ya muda wa 
kati	 ili	 kufikia	 malengo	 ya	 Dira	 ya	 Taifa	
ya Maendeleo 2025 ya kuifanya Tanzania 
kuwa nchi yenye hadhi ya uchumi wa 
kipato cha kati na ustawi wa juu wa 
watu. Uainishaji wa programu na miradi 
ya vipaumbele kwa mwaka 2025/26 
umezingatia hatua za utekelezaji katika 
kufikia	 malengo	 yaliyoainishwa	 katika	
mipango	 ya	 kisekta,	 taarifa	 za	 tafiti	 na	
matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya 
Mwaka 2022; na mabadiliko ya mwenendo 
wa kiuchumi na kijamii. 

1.3 Malengo ya Mpango 
Lengo kuu la Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa Mwaka 2025/26 ni kutekeleza 
malengo yaliyowekwa katika Mpango wa 

Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano	 ili	 kufikia	 azma	 ya	 Dira	 ya	 Taifa	
ya Maendeleo 2025. Hivyo, Mpango wa 
Maendeleo wa mwaka 2025/26 umelenga 
kukamilisha programu na miradi ya 
maendeleo ya kielelezo na kimkakati 
pamoja na kuendelea kuwekeza katika 
maeneo yenye uwezo wa kuchochea ukuaji 
wa sekta za uzalishaji. 

Aidha, Mpango huu utaweka mkazo katika 
kuimarisha miundombinu, kuendeleza 
rasilimali watu, kuongeza ushirikiano kati 
ya sekta za umma na binafsi, kuongeza 
uwekezaji	 katika	 masuala	 ya	 utafiti,	
sayansi, na teknolojia.

1.4 Utekelezaji  na  
 Ufuatiliaji wa Mpango  
 wa Maendeleo wa Taifa  
 2025/26
Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo 
wa Taifa wa Mwaka 2025/26 utazingatia 
utaratibu na miongozo ya Serikali kama 
ilivyoelekezwa katika Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
Utaratibu huu umekuwa ukitolewa 
maelekezo kupitia miongozo ya mipango 
na bajeti ya kila mwaka ambapo Tume ya 
Taifa ya Mipango itakuwa na jukumu la 
kuratibu na kusimamia utekelezaji wake. 

1.5 Ugharamiaji wa Mpango  
 wa Maendeleo wa Taifa  
 2025/26
Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa mwaka 2025/26 utagharamiwa 
kupitia vyanzo mbalimbali vya mapato 
vinavyohusisha rasilimali za ndani na nje 
ya nchi. Katika mwaka 2025/26, Serikali 
itatenga jumla ya shilingi bilioni 18,921 
sawa na asilimia 33.5 ya Bajeti Kuu ya 

$3,551 mil
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Serikali ya shilingi bilioni 56,490.3 kwa ajili ya kugharamia programu na 
miradi ya maendeleo ikilinganishwa na shilingi bilioni 15,959.36 sawa 
na asilimia 31.7 ya Bajeti Kuu ya Serikali ya shilingi bilioni 50,291.4 kwa 
mwaka 2024/25. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 14,045.5 ni fedha za 
ndani na shilingi bilioni 4,875.9 ni fedha za nje kutoka vyanzo mbalimbali. 
Vilevile, Serikali inalenga kuongeza ushirikiano na mchango wa sekta binafsi 
katika kufanikisha utekelezaji wa miradi ya maendeleo kupitia njia bunifu 
na mbadala za kugharamia miradi hiyo. Njia hizi zitajumuisha matumizi ya 
utaratibu wa ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi (PPP) pamoja 
na utoaji wa dhamana za maendeleo kupitia masoko ya mitaji, lengo ni 
kuongeza kasi ya utekelezaji wa miradi muhimu ya maendeleo ambayo 
ni kichocheo kikuu cha ukuaji wa uchumi wa taifa. Kwa ujumla, Serikali 
itahakikisha rasilimali fedha zinatumika kwa tija ili kuimarisha ustawi wa 
wananchi na maendeleo endelevu ya kiuchumi. 

1.6 Maandalizi ya Mpango
Maandalizi ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2025/2026 
yamehusisha wadau mbalimbali kama vile, wizara, idara zinazojitegemea, 
sekretariati za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa, taasisi, mashirika 
yasiyo ya kiserikali, asasi za kiraia, mashirika ya umma na sekta binafsi. 
Aidha, njia mbalimbali zimetumika katika ushirikishwaji wa makundi haya 
tajwa ikiwemo vikao vya majadiliano, uandishi na uhariri. Vilevile, wadau 
wa maendeleo watashirikishwa katika utekelezaji kupitia majadiliano 
kwenye maeneo mahsusi ya ushirikiano, ufadhili wa miradi ya maendeleo 
na programu za kisekta. Takwimu zilizoainishwa katika Mpango zimetokana 
na	tafiti,	taarifa	za	utekelezaji	za	sekta,	machapisho	mbalimbali	ya	kisayansi	
na kitaalamu ya ndani na nje ya nchi.

Kiwango cha asilimia 
kutoka bajeti kuu ya 
serikali kwa ajili ya 

programu na miradi ya 
maendeleo

2024/2025

33.5%
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Mpango wa Maendeleo 
wa Taifa wa Mwaka 
2025/26 una 
dhima ya Kujenga 
Uchumi Shindani 
na wa Viwanda kwa 
Maendeleo ya Watu
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2.1 Utangulizi
Sura hii inaeleza mwenendo wa viashiria vya uchumi wa dunia, kikanda na kitaifa kwa 
mwaka 2024 pamoja na mwelekeo kwa mwaka 2025. Uchambuzi wa viashiria vya 
uchumi na mwenendo wake ni muhimu katika kupanga maendeleo ya taifa kwa kuwa 
inawezesha kulinganisha mwenendo wa uchumi wa nchi na uchumi wa dunia kwa ajili 
ya kupendekeza sera sahihi. Aidha, uchambuzi wa viashiria vya uchumi jumla unajenga 
msingi imara wa kuandaa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2025/26. Viashiria 
vilivyofanyiwa mapitio ni pamoja na: Pato la Taifa; mfumuko wa bei; mwenendo wa 
sekta	ya	nje;	sekta	ya	fedha;	deni	la	Serikali;	na	demografia	na	maendeleo	ya	watu.

2.2 Mapitio ya Hali ya Uchumi wa Dunia na Kikanda 
2.2.1 Uchumi wa Dunia

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya mwezi Aprili, 2025 kasi 
ya	ukuaji	wa	uchumi	wa	dunia	imeendelea	kupungua	hadi	kufikia	asilimia	3.3	mwaka	
2024 ikilinganishwa na asilimia 3.5 mwaka 2023. Upungufu huo ulitokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo athari za utekelezaji wa sera ya fedha ya kupunguza ukwasi 
katika kukabiliana na mfumuko wa bei; migogoro ya kisiasa hususan Ulaya Mashariki 
na Mashariki ya Kati; gharama kubwa za mikopo katika masoko ya fedha zilizoathiri 
zaidi nchi zinazoendelea; na athari za mabadiliko ya tabianchi. Kwa upande mwingine, 
taarifa ya IMF imeonesha kuwa, ukuaji wa uchumi wa dunia unatarajiwa kuendelea 
kupungua	na	kufikia	asilimia	2.8	kwa	mwaka	2025.
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2.2.2 Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa Jumuiya ya  
 Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Aprili, 2025 kiwango 
cha ukuaji wa Pato la Taifa kwa nchi za ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) ulikuwa asilimia 1.5 na asilimia 
3.1 ikilinganishwa na wastani wa ukuaji wa asilimia 5.2 na asilimia 3.9 mwaka 2023 
mtawaliwa. Kupungua kwa ukuaji wa uchumi kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika kulitokana na migogoro 
ya kisiasa ikiwemo migororo inayoendelea nchini DRC na Sudani ambapo kumekuwa na 
ukuaji hasi wa asilimia 27.6 kwa Sudani Kusini. Aidha, athari za mabadiliko ya tabianchi 
zimepunguza ukuaji wa uchumi kwenye baadhi ya nchi za jumuiya hizo ikiwemo Malawi, 
Msumbiji na Sudani Kusini kufuatia hali ya ukame na mafuriko iliyoleta athari kubwa 
katika sekta za kilimo, miundombinu na maisha ya watu. Aidha, kiwango cha ukuaji wa 
uchumi	kwa	jumuiya	hizo	kinatarajiwa	kufikia	asilimia	2.7	kwa	EAC	na	asilimia	3.5	kwa	
SADC kwa mwaka 2025 kama inavyoonekana katika Kielelezo Na.1.2 na 1.3. 

Kielelezo Na. 1.2: Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), 2022 - 2025
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2.2.3 Mfumuko wa Bei wa Dunia 

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Aprili, 2024, 
mfumuko	wa	bei	wa	dunia	ulipungua	na	kufikia	wastani	wa	asilimia	5.8	
mwaka 2024 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 6.7 mwaka 2023. Hali hii 
ilitokana na kuimarika kwa bei za bidhaa na huduma duniani kulikotokana 
na utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga kupunguza ongezeko la ukwasi 
na kupungua kwa bei za bidhaa  katika soko la dunia hususan mafuta na 
mbolea.	Aidha,	mfumuko	wa	bei	unatarajiwa	kuendelea	kupungua	na	kufikia	
asilimia 4.3 mwaka 2025 na asilimia 2.2 mwaka 2026. Mfumuko wa bei kwa 
nchi	zenye	kipato	cha	chini	uliongezeka	na	kufikia	wastani	wa	asilimia	18.3	
mwaka 2024 ikilingananishwa na wastani wa asilimia 17.4 mwaka 2023. 
Aidha, mfumuko wa bei kwa nchi zinazoibukia na zinazoendelea kiuchumi 
ulipungua	na	kufikia	wastani	wa	asilimia	7.7	mwaka	2024	 ikilinganishwa	
na wastani wa asilimia 8.0 mwaka 2023. Vilevile, mfumuko wa bei kwa nchi 
zilizoendelea	 ulipungua	 na	 kufikia	wastani	wa	 asilimia	 2.6	mwaka	 2024	
ikilinganishwa na asilimia 4.6 mwaka 2023.

2.2.4 Mfumuko wa Bei wa Nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini  
 mwa Afrika na Nchi za Afrika zilizo Kusini mwa Jangwa la  
 Sahara

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Aprili, 
2025 nchi za Afrika zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara, Mfumuko wa bei 
kwa	nchi	 hizo	 umeongezeka	 na	 kufikia	wastani	wa	 asilimia	 18.3	mwaka	
2024 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 17.6 mwaka 2023. Ongezeko 

Kielelezo Na. 1.3: Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), 2022 - 2025
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la mfumuko wa bei lilitokana na sababu mbalimbali ikiwemo athari za kushuka kwa 
thamani ya fedha pamoja na uzalishaji usioridhisha katika shughuli za kilimo. Nchi 
zilizokuwa na mfumuko wa bei wa juu ni pamoja na Zimbwabwe (asilimia 736.1), 
Sudan Kusini (asilimia 128.4), Nigeria (asilimia 33.2), Malawi (asilimia 32.2) na Angola 
(asilimia 28.2). Aidha, mfumuko wa bei kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika ulikuwa wastani wa asilimia 62.3 mwaka 2024 ikilinganishwa na 
asilimia 52.4 mwaka 2023.

2.2.5 Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Aprili, 2025 mfumuko 
wa	bei	kwa	nchi	za	Afrika	Mashariki,	 	umeongezeka	 	na	kufikia	wastani	wa	asilimia	
23.45 mwaka 2024 kutoka asilimia 15.5 mwaka 2023. Kuongezeka  kwa mfumuko 
wa bei kumetokana na sababu mbalimbali ikiwemo kupungua kwa uzalishaji wa 
chakula kulikosababishwa na mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la gharama za 
usafirishaji.	Kielelezo Na.1.4 kinaonesha mfumuko wa bei katika Nchi za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki.
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2.3 Mapitio ya Hali ya Uchumi wa Taifa 
2.3.1 Uchumi wa Taifa

Katika	mwaka	2024,	 Pato	halisi	 la	Taifa	 kwa	bei	za	mwaka	2015	 lilifikia	
shilingi bilioni 156,635.32 ikilinganishwa na shilingi bilioni 148,521.02 
mwaka 2023, sawa na ukuaji wa asilimia 5.5 ikilinganishwa na ukuaji wa 
asilimia 5.1 mwaka 2023. Ukuaji huo ulitokana na sababu mbalimbali 
ikiwemo: kuanza kwa uzalishaji wa umeme katika Bwawa la Kufua Umeme 
wa Maji la Julius Nyerere; kuendelea na utekelezaji endelevu wa miradi 
ya kimkakati na ya kielelezo inayohusisha miundombinu ya nishati 
na	 usafirishaji;	 kuongezeka	 kwa	 mikopo	 kwa	 sekta	 binafsi;	 usimamizi	
madhubuti wa sera za fedha; hali nzuri ya hewa iliyoimarisha uzalishaji wa 
mazao ya kilimo; na uwekezaji wa Serikali katika huduma za jamii, ikiwemo 
elimu, afya, maji na hifadhi ya jamii.

Aidha, sekta ya sanaa na burudani iliendelea kuongoza kwa kuwa na ukuaji 
wa	asilimia	17.1,	ikifuatiwa	na	sekta	ya	uzalishaji,	usafirishaji	na	usambazaji	
wa umeme asilimia 14.4, habari na mawasiliano asilimia 14.3 pamoja 
na sekta ya fedha na bima asilimia 13.8. Hata hivyo, shughuli za kilimo 
ziliendelea kuongoza kwa kuwa na mchango mkubwa kwenye Pato la Taifa 
wa asilimia 26.3 ikifuatiwa na ujenzi asilimia 12.8 na uchimbaji madini na 
mawe asilimia 10.1. Hali hii inaonesha umuhimu wa sekta ya kilimo katika 
uchumi wa nchi pamoja na kuwa na ukuaji mdogo wa asilimia 4.1 mchango 
wake kwenye Pato la Taifa umeendelea kuwa na umuhimu kwa kusaidia 
katika	upatikanaji	wa	chakula,	malighafi	za	viwanda,	mauzo	nje	ya	nchi	na	
kutoa ajira kwa watu wengi hususan vijana kama inavyoonekana katika 
Kielelezo Na.1.5 na 1.6.
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2.3.2 Mfumuko wa Bei Nchini

Wastani	wa	mfumuko	wa	bei	ulipungua	na	kufikia	asilimia	3.1	mwaka	2024	
ikilinganishwa na asilimia 3.8 mwaka 2023. Katika kipindi hicho, mfumuko 
wa bei ulipungua kutokana na utekelezaji madhubuti wa sera za fedha na 
bajeti, kutengemaa kwa bei za mafuta katika soko la dunia na kuimarika 
kwa upatikanaji wa chakula katika masoko ya ndani. Viwango vya mfumuko 
wa bei nchini bado vipo ndani ya malengo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya 
kutokuzidi asilimia 8.0 na malengo ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika ya kuwa kati ya asilimia 3.0 hadi 7.0.

2.3.3 Sekta ya Nje

a. Mwenendo wa Biashara ya Bidhaa na Huduma

Sekta ya nje imeendelea kuimarika sambamba na kuimarika kwa uchumi 
wa dunia. Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, na huduma ilipungua hadi 
dola za Marekani milioni 866.7 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 
2,196.5 mwaka 2023. Kupungua huku kulitokana na kuimarika kwa urari wa 
biashara ya huduma. 

Katika mwaka 2024 thamani ya mauzo ya bidhaa ilikuwa dola za Marekani 
milioni 9,121.6 ikilinganishwa na dola za Marekani 7,696.6 mwaka 2023. 
Aidha,	thamani	ya	mauzo	ya	huduma	nje	ya	nchi	ilifikia	dola	za	Marekani	
milioni 6,899.4 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 6,231.7  mwaka 
2023. Vilevile, thamani ya bidhaa na huduma zilizoagizwa kutoka nje 
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iliongezeka	kwa	asilimia	4.0	na	kufikia	dola	za	Marekani	milioni	14,278.9	
mwaka 2024 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 13,728.9 mwaka 
2023. Hii ilitokana na kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa za kukuza mitaji.

b. Mwenendo wa Biashara ya Huduma

Katika kipindi cha mwaka 2024, mapato yatokanayo na huduma nje ya nchi 
yaliongezeka hadi dola za Marekani milioni 6,899.4, sawa na ongezeko la 
asilimia 10.1 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 6,231.7 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2023. Ongezeko hili lilichangiwa na kuimarika 
kwa	mapato	ya	utalii	na	usafirishaji.	Ongezeko	la	mapato	ya	utalii	lilitokana	
na ukuaji wa sekta ya utalii, ambapo idadi ya watalii walioingia nchini 
iliongezeka	 na	 kufikia	watalii	 2,141,895	 katika	 kipindi	 cha	mwaka	 2024,	
ikilinganishwa na watalii 1,808,205 kwa  kipindi kama hicho mwaka 2023.

Aidha, katika kipindi cha mwaka 2024, malipo ya huduma nje ya nchi 
yaliongezeka	 kwa	 asilimia	 8.9,	 kufikia	 dola	 za	 Marekani	 milioni	 2,608.9	
kutoka dola za Marekani milioni 2,395.9 katika kipindi kama hicho mwaka 
2023.	Hii	ilitokana	na	kuongezeka	kwa	malipo	ya	huduma	za	usafirishaji		na	
ongezeko	la	malipo	ya	huduma	za	usafiri	nje	ya	nchi	na	huduma	nyinginezo.

c. Akiba ya Fedha za Kigeni

Hadi	Desemba	2024,	akiba	ya	fedha	za	kigeni	ilifikia	dola	za	Marekani	milioni	
5,546.9 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 5,440.1 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2023. Kiasi hicho kinatosheleza uagizaji wa bidhaa 
na huduma kwa kipindi cha miezi 4.4, ambayo ni zaidi ya lengo la nchi la 
kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayokidhi uagizaji wa bidhaa na huduma 
kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi 4.0. Ongezeko hili lilichangiwa 
na utekelezaji wa programu ya Benki Kuu ya ununuzi wa dhahabu nchini, 
pamoja na kuongezeka kwa mapato ya fedha za kigeni yaliyotokana na 
kuongezeka kwa bei ya dhahabu katika soko la dunia, idadi ya watalii nchini 
na mauzo ya mazao ya biashara hususan korosho na tumbaku.

2.3.4 Sekta ya Fedha

Katika kipindi cha mwaka 2024/25, Serikali ililenga kuhakikisha ukwasi 
wa fedha unabaki katika kiwango kinachochagiza ukuaji wa uchumi kwa 
kutumia mfumo wa ujazi wa fedha ili kuchochea ukuaji wa mikopo kwa 
sekta binafsi na kuhakikisha uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni. 
Hii inatokana na utekelezaji wa sera ya fedha yenye kuongeza ufanisi ili 
kuendana na mabadiliko ya mazingira ya kiuchumi. 

Katika mwaka 2024, Serikali ilianza kutekeleza mfumo wa riba ya Benki 
Kuu kwa kuzingatia maoteo ya mfumuko wa bei na mwenendo wa hali ya 
uchumi ambapo riba ya Benki Kuu ya asilimia 5.5 katika robo ya kwanza 
ya	mwaka	2024	iliongezeka	na	kufikia	asilimia	6	katika	kipindi	cha	robo	ya	
nne ya mwaka 2024 ili kudhibiti athari za kushuka kwa thamani ya shilingi 
kwenye mfumuko wa bei. Utekelezaji wa sera ya fedha kwa kutumia riba 
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ya Benki Kuu ulikuwa wa kuridhisha na 
ulifanikiwa kuhakikisha kuwa riba ya siku 
7 katika soko la fedha baina ya mabenki 
inakuwa tulivu, ndani ya wigo usiozidi 
asilimia 2 chini au juu ya riba ya Benki 
Kuu. Hali hii inaashiria uwepo wa kiwango 
cha kutosha cha ukwasi kinachoendana na 
mahitaji ya shughuli za kiuchumi.

a. Viwango vya Riba 

Mwaka 2024, wastani wa riba ya jumla katika 
soko la fedha baina ya benki iliongezeka 
na	 kufikia	 asilimia	 7.5	 ikilinganishwa	 na	
asilimia 5.37 kwa mwaka 2023. Aidha, 
wastani wa riba za jumla za dhamana za 
Serikali za muda mfupi ziliongezeka hadi 
wastani wa asilimia 10.67 mwaka 2024 
ikilinganishwa na asilimia 7.32  mwaka 
2023. Hali hii ilitokana na kupungua kwa 
ukwasi	 (tight	 financial	 conditions)	 katika	
masoko ya fedha, kama ilivyokuwa katika 
benki kuu za nchi nyingine kutekeleza sera 
ya fedha ili kukabiliana na ongezeko la 
mfumuko wa bei. 

Riba za mikopo kwa ujumla zilipungua 
hadi wastani wa asilimia 15.47 mwaka 
2024 ikilinganishwa na wastani wa 
asilimia 15.75 mwaka 2023. Riba za amana 
ziliongezeka	 hadi	 kufikia	 asilimia	 9.17	
mwaka 2024 ikilinganishwa na asilimia 
8.65 mwaka 2023. Ongezeko hili lilitokana 
na kupungua kwa ukwasi katika benki. 

b. Mikopo kwa Sekta Binafsi

Mikopo kwa sekta binafsi iliendelea kukua 
kwa kasi ya kuridhisha mwaka 2024. Katika 
mwaka 2024 ukuaji wa mikopo kwa sekta 
binafsi	 ulifikia	 wastani	 wa	 asilimia	 12.4.	
Mwenendo huu unatokana na ongezeko la 
mahitaji ya mikopo mipya sambamba na 
kuimarika kwa uchumi wa dunia na nchi.. 

Aidha, mikopo kwa sekta ya kilimo ilikua 
kwa asilimia 41.0, kutokana na matokeo 
ya hatua za kisera zilizolenga kushusha 

viwango vya riba pamoja na juhudi za 
Serikali kuongeza bajeti katika sekta ya 
kilimo. Vilevile, mikopo katika shughuli 
binafsi ilikua kwa asilimia 14.7, sekta 
ya biashara (asilimia 12.7), uzalishaji 
viwandani (asilimia 16.3), ujenzi (asilimia 
4.4), na uchukuzi na mawasiliano (asilimia 
13.2). 

Matokeo hayo yanaonesha mwelekeo 
chanya katika ukuaji wa uchumi na 
maendeleo ya sekta mbalimbali nchini. 
Ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi, 
hususan katika sekta za kilimo, viwanda 
na uzalishaji, pamoja na uchimbaji madini, 
linaashiria uimarishaji wa mazingira 
ya biashara na ukuaji wa shughuli za 
kiuchumi. Hatua za kisera zilizolenga 
kupunguza viwango vya riba na kuongeza 
bajeti katika sekta muhimu hususan kilimo 
zimeonekana kuwa na matokeo chanya 
katika kuchochea ukuaji huo.

c. Ukwasi na Faida za Biashara katika 
Benki

Mwaka 2024, hali ya ukwasi katika sekta 
ya benki iliendelea kuwa ya kuridhisha, 
ikiwa juu ya ukomo unaokubalika kisheria. 
Aidha, mikopo chechefu ilipungua na 
kufikia	 wastani	 wa	 asilimia	 3.3	 mwaka	
2024, ikilinganishwa na asilimia 4.3 
mwaka 2023. Kupungua kwa mikopo 
chechefu kulitokana na hatua mbalimbali 
zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali 
kupitia Benki Kuu zikiwemo kuzielekeza 
benki kutumia taarifa za wakopaji kutoka 
kwa kampuni za kuchakata na kutunza 
kumbukumbu za mikopo; na kuzitaka 
benki na taasisi za fedha kuimarisha 
taratibu za utoaji na ufuatiliaji wa mikopo. 
Aidha, mwaka 2024, uwiano wa mtaji 
halisi na mtaji mkuu kwa mali hatarishi 
ulikuwa asilimia 19.3 na asilimia 19.9 
ikilinganishwa na asilimia 17.7 na asilimia 
18.4 mtawalia katika kipindi kama hicho 
mwaka 2023. 
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2.3.5 Deni la Serikali

Hadi Machi 2025, deni la Serikali la nje 
lilifikia	dola	za	Marekani	milioni	26,670.32	
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 
23,720.86 katika kipindi kama hicho mwaka 
2024, sawa na ongezeko la asilimia 12.4. 
Ongezeko hilo lilitokana na kupokelewa 
kwa fedha za mikopo ya zamani na mipya 
kwa ajili ya kugharamia miradi mbalimbali 
ya maendeleo. Aidha, Mashirika ya Fedha 
ya Kimataifa yaliendelea kuongoza kwa 
kuchangia asilimia 67.8 ya deni lote la 
nje ikilinganishwa na asilimia 63.7 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2024. Benki 
za biashara zilichangia asilimia 26.9 na 
Washirika wa Maendeleo walichangia 
asilimia 5.3 ya deni lote la nje. 

2.3.6	 Demografia	na	Maendeleo	ya 
  Watu

2.3.6.1 Demografia 

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi 
ya Mwaka 2022, idadi ya watu Tanzania 
imeendelea kuongezeka kutoka watu 
44,928,923 mwaka 2012 hadi watu 
61,741,120 mwaka 2022. Ukuaji huo 
unatarajiwa kuendelea kuongezeka 
kutokana na kasi ya ongezeko la idadi 

ya watu ya wastani wa asilimia 3.2 
kwa mwaka. Katika ukuaji huu, idadi ya 
watu Tanzania Bara inakadiriwa kuwa 
64,241,822 mwaka 2024, kati ya idadi hiyo 
wanawake ni 32,756,383 sawa na asilimia 
51 na wanaume ni 31,485,439 sawa na 
asilimia 49. Idadi ya watu walio katika umri 
wa kufanya kazi (15-64) Tanzania Bara ni 
33,764,430 sawa na asilimia 52.6. Idadi 
ya vijana (15-35) ni 21,695,045 sawa na 
asilimia 33.8; na idadi ya wanawake walio 
katika umri wa kuzaa (15-49) ni 15,257,789 
sawa na asilimia 46.6. Aidha, idadi ya watu 
Tanzania Bara inatarajiwa kuongezeka na 
kufikia	watu	 66,054,123	mwaka	 2025	 na	
watu 67,877,764 mwaka 2026. Viashiria 
hivi vya idadi ya watu vinakadiriwa kuwa 
katika uwiano uliobainishwa mpaka mwaka 
2026, ambapo utekelezaji wa Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2025 utahitimishwa na 
kuanza kwa utekelezaji wa Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2050. Mwenendo wa viashiria 
hivi unaonesha kutobadilika kwa muundo 
wa idadi ya watu (population pyramid) 
nchini, kuendelea kuwepo kwa viwango 
vikubwa vya uzazi, utegemezi na viwango 
vidogo vya kutoka katika umaskini, hivyo 
kuendelea kuwa na muundo wa idadi ya 
watu wenye idadi kubwa ya watoto na 
vijana ambao bado wapo shule.

 Kielelezo Na. 1.7: Jumla ya Idadi ya Watu Tanzania Bara wenye sifa 
mbalimbali, 2023-2026 (‘000000’)

Chanzo: Ripoti ya Makadirio ya Idadi ya Watu Kitaifa (2024), Ofisi ya Taifa ya Takwimu
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Aidha, Serikali kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali imeendelea kutekeleza 
mikakati mbalimbali ya kuhakikisha 
makundi yote ya watu yanapata huduma 
bora, ili kuwa na idadi ya watu yenye ubora 
na tija kwa uchumi na jamii. Jitihada hizo ni 
pamoja na uboreshaji wa huduma za afya, 
elimu, ujuzi, lishe, uwezeshaji wananchi 
kiuchumi, na miundombinu.

2.3.6.2  Hali ya Ajira Nchini

Serikali imeendelea kuzalisha fursa mpya 
za ajira kutokana na mipango na mikakati 
ya maendeleo inayotekelezwa katika 
kukuza ajira nchini. Kwa kutumia tafsiri 
mpya ya Ajira inayosema: “Ajira mpya 
hutokea pale mfanyakazi anapoajiriwa 
kujaza nafasi iliyo wazi au nafasi mpya 

iliyoundwa kutokana na ukuaji wa shughuli 
za taasisi au uboreshaji wa mgawanyo 
wa majukumu kwenye taasisi au kujiajiri 
katika sekta rasmi na isiyo rasmi”. Katika 
kipindi cha kuanzia Novemba 2020 hadi 
Februari 2025 jumla ya ajira 8,084,204 
zilizalishwa katika sekta rasmi na isiyo 
rasmi nchini. Kati ya ajira zilizozalishwa, 
wanaume walikuwa 4,125,987 (asilimia 
51.0) na wanawake walikuwa 3,958,218 
(asilimia 49.0) ya ajira zote zilizozalishwa 
kwa kipindi husika. Aidha, kiasi cha ajira 
1,047,179 (asilimia 13.0) zilizalishwa katika 
sekta rasmi, na ajira 7,037,024 (asilimia 
87.0) zilizalishwa katika sekta isiyo rasmi.

Kielelezo Na. 1.8 Idadi ya Ajira Zilizozalishwa katika Kipindi cha Mwaka 
2020 hadi 2024

Chanzo: Ofisi ya Waziri Mkuu kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu 
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2.3.6.3  Maendeleo ya Watu

Serikali	 imeendelea	kuboresha	maendeleo	ya	watu	 ili	kufikia	matamanio	
yaliyoainishwa katika Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025. Juhudi hizo ni 
pamoja na: kuendelea kutoa elimu ya msingi na sekondari bila ada; 
kuendelea kuboresha mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji kupitia ujenzi 
wa miundombinu katika taasisi za elimu nchini; kuendelea kuongeza 
bajeti ya mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu; kuendelea kuboresha 
upatikanaji wa maji mijini na vijijini; kuendelea na ujenzi wa zahanati, vituo 
vya afya na hospitali; na kuendelea na ujenzi wa barabara za kufungua fursa 
za kiuchumi katika maeneo ya mijini na vijijini. Kutokana na utekelezaji 
wa miradi na programu mbalimbali za maendeleo, kumekua na matokeo 
chanya katika viashiria vya maendeleo ya watu ikiwemo:

i. Kuongezeka kwa makadirio ya wastani wa umri wa kuishi kwa 
Tanzania Bara kutoka miaka 67.8 mwaka 2023 hadi miaka 68.0 
mwaka 2024. Hii ni kwa mujibu wa makadirio ya Sensa ya Watu na 
Makazi ya mwaka 2022;

ii. Vifo vya watoto wa umri chini ya miaka mitano vimepungua kutoka 
vifo	81		kwa	vizazi	hai	1,000	mwaka	2019/20	hadi	kufikia	vifo	43	
kwa vizazi hai 1000 mwaka 2022/231;

iii. Kupungua kwa vifo vitokanavyo na uzazi kutoka vifo 556 kwa kila 
vizazi hai 100,000 mwaka 2019/20 hadi vifo 104 kwa kila vizazi hai 
100,000 mwaka 2022/23;

iv. Kujengwa kwa vituo 1,254 vya kutolea huduma ya afya mwaka 
2024 kutoka vituo 1,126 mwaka 2023 hivyo, kuongeza upatikanaji 
wa huduma za afya kwa wananchi;

v. Kuimarika kwa hali ya upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na 
vitendanishi	kufikia	asilimia	86.0	mwaka	2024	 ikilinganishwa	na	
asilimia 75.6 mwaka 2023;

vi. Kuongezeka kwa idadi ya watu wa vijijini wanaopata maji ya 
bomba au maji yaliyolindwa kama chanzo kikuu kutoka asilimia 
79.6	mwaka	2023/24	hadi	kufikia	asilimia	83	mwaka	2024/25;

vii. Kuongezeka kwa mtandao wa barabara za lami kutoka km 13,235.1 
mwaka 2020 hadi km 15,366.36 mwaka 2024; na

viii. Kuunganishwa na huduma ya umeme kwa vijiji vyote 12,318 vya 
Tanzania Bara mwaka 2024/25.

2.4 Mwenendo wa Sekta Binafsi
Malengo	ya	Tanzania	ni	kufikia	hadhi	ya	nchi	yenye	kipato	cha	kati	ifikapo	
mwisho wa utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, kupitia ukuaji 
endelevu wa uchumi unaochochewa na mageuzi ya kisera yanayotoa 
kipaumbele kwa ushiriki wa sekta binafsi. Tanzania imejipanga vyema 
kutumia utulivu wa kisiasa na uwepo wa maliasili ili kuvutia uwekezaji 
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1	 Takwimu	za	afya	zinatokana	na	Utafiti	wa	Tanzania	Demographic	and	Health	Survey	and	Malaria	Indicator	Survey	 
 ya mwaka 2022. Aidha, maelezo haya yanatumika pia kwa kipengele na. iii
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wa ndani na nje ya nchi. Ushiriki wa sekta 
binafsi umeleta manufaa makubwa, ikiwa 
ni pamoja na kuongeza fursa za ajira, 
kuchochea shughuli za kibiashara, na 
kuboresha urari wa malipo. Manufaa haya 
yanachangia kufanikisha lengo la kujenga 
uchumi shindani na wa viwanda, kama 
ilivyoainishwa katika Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano.

2.4.1 Ukuzaji Rasilimali 

Mwaka 2024, ukuzaji wa rasilimali  kwa 
bei	 za	 mwaka	 husika	 ulifikia	 shilingi	
bilioni 76,301.64  kutoka shilingi milioni 
69,226.05 mwaka 2023. Ongezeko hili 
lilichangiwa na ujenzi wa majengo, 
barabara, madaraja, na miradi mingine 
ya miundombinu. Katika kipindi hicho, 
uwiano wa ukuzaji rasilimali kwa Pato la 
Taifa kwa bei za mwaka husika ulikuwa 
asilimia 37.1 kama ilivyokuwa mwaka 
2023. Mwaka 2024, ukuzaji rasilimali za 
kudumu	kwa	bei	za	mwaka	husika	ulifikia	
shilingi bilioni 77,126.78 kutoka shilingi 
bilioni 71,482.46 mwaka 2023, sawa na 
ongezeko la asilimia 7.9.

2.4.2    Mitaji kutoka Nje

Kwa mujibu wa Taarifa ya Uwekezaji 
Tanzania ya mwaka 2024, uwekezaji wa 
sekta binafsi kutoka nje uliongezeka kwa 
asilimia	 3.9	 na	 kufikia	 dola	 za	 Marekani	
milioni 23,042.5 mwaka 2023. Katika ya 
uwekezaji huo, uwekezaji wa moja kwa moja 
ulikuwa dola za Marekani milioni 19,139.6, 
sawa na asilimia 83.1 ya uwekezaji wa 
sekta binafsi kutoka nje, uwekezaji wa hisa 
ulifikia	 dola	 za	 Marekani	 milioni	 204.3	
(asilimia 0.9) na uwekezaji mwingine 
ulifikia	 dola	 za	 Marekani	 milioni	 3,698.6	
(asilimia 16.1). Aidha, mitaji iliyowekezwa 
na sekta binafsi kutoka nje ya nchi kwa 
bei za miaka husika ilikuwa na thamani ya 
dola za Marekani milioni 1,694.8 mwaka 
2023 ikilinganishwa na dola za Marekani 
milioni 1,745.8 zilizowekezwa mwaka 
2022, sawa na upungufu wa asilimia 2.9.

Mwaka 2023, uwekezaji wa moja kwa moja 
kutoka nje ulikuwa na thamani ya dola za 
Marekani milioni 1,648.9 ikilinganishwa 
na dola za Marekani milioni 1,437.6 mwaka 
2022, sawa na ongezeko la asilimia 14.7. 
Hii ilitokana na kuongezeka kwa mapato 
na muunganiko na ununuzi wa kampuni 
za kimataifa pamoja na kuimarika kwa 
ugharamiaji wa miradi ya kimataifa. Aidha, 
uwekezaji wa moja kwa moja kutoka 
nje uliongezeka ambapo nchi za OECD 
zilikuwa na uwekezaji mkubwa zaidi wa 
asilimia 42.4 mwaka 2023 ikilinganishwa 
na asilimia 42.7 mwaka 2022. Vilevile, 
mchango wa uwekezaji wa moja kwa moja 
kutoka nje wa nchi za EAC na SADC ulikuwa 
asilimia 30.0 mwaka 2023 ikilinganishwa 
na asilimia 18.0 mwaka 2022. Nchi za 
Mauritius na Afrika Kusini zilichangia zaidi 
katika uwekezaji kutoka nchi za SADC na 
Kenya ilichangia zaidi katika uwekezaji 
kutoka nchi za EAC.

Uwekezaji wa Moja kwa Moja 
kutoka Nje kwa Shughuli za 
Kiuchumi 
Mwaka 2023, uwekezaji wa moja kwa 
moja kutoka nje uliendelea kujikita zaidi 
katika shughuli za uchimbaji madini na 
mawe, fedha na bima pamoja na uzalishaji 
viwandani. Shughuli hizo zilichangia 
wastani wa asilimia 70.4 ya uwekezaji 
wote wa moja kwa moja kutoka nje. Aidha, 
shughuli za uchimbaji madini na mawe 
zilikuwa na uwekezaji mkubwa zaidi wenye 
thamani ya dola za Marekani milioni 532.5, 
sawa na asilimia 32.3 ya uwekezaji wote, 
ikifuatiwa na uzalishaji viwandani wenye 
thamani ya dola za Marekani milioni 361 
(asilimia 21.9) na shughuli za fedha na 
bima zenye thamani ya dola za Marekani 
milioni 267.6 (asilimia 16.2) mwaka 2023.
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2.5 Mwelekeo wa Hali ya  
 Uchumi wa Taifa kwa  
 Mwaka 2025/26
Kwa kuzingatia mapitio ya hali ya uchumi 
kama ilivyoanishwa katika sehemu 2.2, 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
mwaka 2025/26 unalenga kuchochea 
kasi ya ukuaji wa uchumi, kupanua wigo 
wa ujumuishi wa jamii katika shughuli za 
kiuchumi, kuongeza kasi ya mageuzi ya 
uchumi na kuondoa umaskini, kuongeza 
mapato yatokanayo na  fedha za kigeni 
na kuweka mkazo kwenye shughuli za 
uchumi zinazozalisha ajira kwa wingi na 
kuchochea ustawi kwa Watanzania wote 
ikiwemo kukamilisha miradi inayoendelea 
ili ianze kutoa huduma kwa Watanzania 
kwa ufanisi. 

2.5.1 Malengo na Shabaha za Ukuaji 
 wa Uchumi Jumla

Malengo na shabaha za uchumi jumla ni 
kama ifuatavyo:

i. Kuongeza kasi ya ukuaji wa Pato 
Halisi	la	Taifa	kufikia	asilimia	6.0	
mwaka 2025 kutoka ukuaji wa 
asilimia 5.5 mwaka 2024; 

ii. Mfumuko wa bei kubaki kwenye 
wigo wa tarakimu moja wa 
wastani wa asilimia kati ya 3.0 - 
5.0 katika muda wa kati; 

iii. Mapato	 ya	 ndani	 kufikia	 asilimia	
16.7	 ya	 Pato	 la	 Taifa	 ifikapo	
2025/26 ikilinganishwa na 
matarajio ya asilimia 15.8 mwaka 
2024/25 

iv. Mapato	 ya	 kodi	 kufikia	 asilimia	
13.3 ya Pato la Taifa kwa mwaka 
2025/26 kutoka matarajio ya 
asilimia 12.8 mwaka 2024/25;

v. Nakisi ya bajeti (ikijumuisha 
misaada) kuwa asilimia 3.0 ya 
Pato la Taifa  kwa mwaka 2025/26 
kutoka matarajio ya asilimia 3.4 
mwaka 2024/25; na 

vi. Kuwa na akiba ya fedha za 
kigeni kwa kiwango kinachokidhi 
mahitaji ya uagizaji wa bidhaa na 
huduma kutoka nje kwa kipindi 
kisichopungua miezi minne (4).

2.5.2 Misingi (Assumptions) ya 
 Mpango kwa Mwaka 2025/26

Mafanikio ya utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2025/26 
yamejegwa katika misingi ifuatayo:

i. Uwepo wa demokrasia, amani, 
usalama na utulivu wa ndani ya 
nchi na katika nchi jirani;

ii. Kuendelea kudumisha utawala 
bora na utawala wa sheria nchini;

iii. Kuimarika kwa upatikanaji na 
usalama wa chakula nchini;

iv. Kuongezeka kwa ushiriki wa 
sekta binafsi katika shughuli za 
uwekezaji na biashara;

v. Kuendelea kuhimili athari za 
mabadiliko ya tabianchi na 
majanga ya asili na yasiyo ya asili  
(ikiwemo ukame, vita, magonjwa 
ya mlipuko na mafuriko ).
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Serikali kwa kushirikiana 
na wadau mbalimbali 
imeendelea kutekeleza 
mikakati mbalimbali ya 
kuhakikisha makundi 
yote ya watu yanapata 
huduma bora



Mapitio ya Utekelezaji 
wa Mpango 

SURA YA TATU
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3.1 Utangulizi
Sura hii inaelezea mafanikio yaliyopatikana 
kutokana na utekelezaji wa miradi ya 
kielelezo na ile ya kimkakati katika mwaka 
2024/25. Miradi ya kielelezo inajumuisha 
miradi ambayo utekelezaji wake utaleta 
matokeo makubwa kitaifa, wakati miradi 
ya kimkakati ni ile inayotekelezwa na sekta 
ikiwa na lengo la kukuza uchumi na kutoa 
huduma kwa jamii. Sura hii pia inatoa kwa 
kina hatua zilizochukuliwa, matokeo ya 
hatua za utekelezaji na manufaa mapana 
kwa Taifa. 

3.2. Miradi ya Kielelezo
Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, Serikali imeendelea kutekeleza 
miradi 17 ya kielelezo inayolenga 
kuleta matokeo katika maeneo matano 
ya kipaumbele ya Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Kati 
ya miradi hiyo kuna miradi ambayo ipo 
katika hatua za mwisho za (kwa sehemu 
imeanza kutumika), miradi inayoendelea 
na ambayo ipo katika hatua za awali. 
Miradi ya kielelezo kwa sehemu kubwa ni 
ya	miundombinu	ya	usafiri	na	usafirishaji,	
nishati na miradi ya kuongeza uzalishaji 
viwandani. 

3.2.1.	Miundombinu	ya	Usafirishaji

Miradi ya miundombinu ya uchukuzi ni ile 
inayohusiana na ujenzi ikiwemo barabara, 
reli, bandari na viwanja vya ndege kwa ajili 
ya kutolea huduma za uchukuzi. Katika 
eneo hili Serikali imetekeleza miradi 
ifuatayo:

i. Ujenzi wa Madaraja ya Juu 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, Serikali imetekeleza miradi ya 

ujenzi wa madaraja ya juu ambayo ujenzi 
wake utachochea shughuli za kiuchumi 
na	 kurahisisha	 usafiri	 na	 usafirishaji	 kwa	
kupunguza msongamano wa magari mijini. 

Madaraja haya ni pamoja na: Kigongo 
– Busisi (JPM) lililopo Mwanza ambapo 
hadi Aprili 2024 utekelezaji wake 
umekamilika; na utekelezaji wa madaraja 
ya juu ya Uhasibu na Chang’ombe katika 
jiji la Dar es Salaam ambapo utekelezaji 
wake umekamilika. Kukamilika kwa 
miradi hii kutachochea ukuaji wa uchumi, 
kurahisisha	usafiri	na	usafirishaji	wa	bidhaa	
zinazoingia nchini na zinazokwenda nchi 
jirani. Miradi hii pia itakuza biashara na 
kuvutia uwekezaji. 
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ii. Ujenzi wa Reli ya Kati kwa 
Kiwango cha Kimataifa 

Katika kipindi cha utekelezaji wa 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano, Serikali imeendelea 
kutekeleza mradi wa ujenzi wa reli 
ya kati kwa kiwango cha kimataifa ili 
kuinua	 na	 kuimarisha	 usafirishaji	 wa	
bidhaa	 na	 usafiri	 ndani	 ya	 nchi	 pamoja	
na kuunganisha Tanzania na nchi jirani. 
Katika	kipindi	cha	utekelezaji	hadi	kufikia	
Desemba, 2024, utandazaji wa reli ya kati 
kwa	 kiwango	 cha	 kimataifa	 umefikia	 km	
680.38, ikilinganishwa na lengo la km 
1,219 mwaka 2025/26 ambapo ujenzi wa 
kipande cha Dar es Salaam – Morogoro 
umefikia	 asilimia	 99.72,	 Morogoro	 –	
Makutupora (asilimia 97.98), Makutupora 
– Tabora (asilimia 14.53), Tabora – Isaka 
(asilimia 6.65), Mwanza - Isaka (asilimia 
63.16) na Tabora – Kigoma (asilimia 7.88). 
Aidha,	kuanza	kwa	huduma	za	usafirishaji	
wa abiria kutoka Dar es Saalam hadi 
Dodoma kumepunguza muda wa safari 
kutoka saa tisa (9) hadi saa tatu (3) kwa 
safari kati ya Dar es Salaam na Dodoma 
na hivyo kuwezesha muda uliopunguzwa 
kutumika katika shughuli zingine za 
uzalishaji mali, ambapo hadi Machi 2025 
abiria	2,054,828	wamesafirishwa	na	jumla	
ya watanzania 206,579 wamepata ajira 
katika utekelezaji wa mradi huu. Kati ya 
ajira hizo, Watanzania 753 wameajiriwa 
katika kutoa huduma kwenye vituo vya 
SGR, Watanzania 54,946 wamepata ajira 
za moja kwa moja na  watanzania 150,880 
ajira zisizo za moja kwa moja katika ujenzi 
wa reli ya SGR. 

Kuanza kwa huduma hii kumechangia 
pia katika kuongeza tija katika uchumi 
na biashara kwa ujumla. Mradi huu 
umechangia Tanzania kuwa nchi ya 58 

mwaka 2023/24 kutoka nafasi ya 83 
mwaka 2019/20 kwa ubora wa reli duniani, 
jambo ambalo ni muhimu katika ushindani 
wa biashara wa kikanda na kimataifa. 
Aidha, Serikali inaendelea na mchakato 
wa ujenzi wa reli ya kusini (Mtwara port - 
Mbamba Bay km 1,000 na tawi la kuelekea 
Mchuchuma na Liganga) kwa kiwango cha 
kimataifa ambapo utekelezaji wake upo 
katika hatua za wali. 

iii. Ununuzi wa Meli na Ujenzi wa 
Bandari ya Uvuvi 

Serikali imeendelea na ujenzi wa bandari 
ya uvuvi katika eneo la Kilwa- Masoko 
ambapo shughuli zilizofanyika ni pamoja 
na:	 ujenzi	 wa	 gati	 	 ambao	 umefikia	
asilimia 75; ujenzi wa jengo la utawala 
pamoja na jengo kupoza na kusambaza 
umeme	 eneo	 la	 bandari	 ambao	 umefikia	
asilimia 70; kuongeza kina cha maji ambao 
umekamilika kwa asilimia 100; ujenzi wa 
matenki	 ya	 kuhifadhia	 maji	 safi	 na	 maji	
kwa ajili ya majanga ambao umekamilika 
kwa asilimia 100; pamoja na ujenzi wa 
ukuta wa kuzuia mmomonyoko baharini 
ambao	 umefikia	 asilimia	 78.	 Kwa	 ujumla	
hadi	 kufikia	 Desemba	 2024,	 utekelezaji	
wa	mradi	huu	umefikia	asilimia	75.	Aidha,	
taratibu za ununuzi wa meli mbili (2) 
kupitia shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) 
unaendelea. 

Mradi huu utakapokamilika utakuwa na 
manufaa yafuatayo kwa wananchi na Taifa 
kwa ujumla: kuimarisha shughuli za uvuvi; 
kuvutia utalii wa ikolojia; kuongezeka 
kwa uzalishaji wa mazao ya uvuvi, 
hususan katika Bahari Kuu; kuongezeka 
kwa mchango wa Sekta ya Uvuvi kwenye 
Pato la Taifa; kuongeza fursa za ajira; na 
kuongeza uwekezaji katika viwanda vya 
kuchakata samaki na katika mnyororo wa 
uongezaji thamani wa mazao ya uvuvi.
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iv. Kuboresha Shirika la Ndege la 
Taifa

Katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano, Serikali ilipanga 
kuimarisha na kuendeleza Shirika la 
Ndege Tanzania (ATCL) kwa kununua 
ndege	 mpya	 ili	 kufikisha	 idadi	 ya	 ndege	
19	 ifikapo	 2025/26;	 kutoa	 mafunzo	 kwa	
marubani na wahandisi; na kuboresha 
miundombinu ya karakana. Uboreshaji wa 
huduma za Shirika la Ndege unatarajiwa 
kuchochea uwekezaji katika kutoa huduma 
za	 kusafirisha	 mizigo	 na	 abiria	 zenye	
kuhimili ushindani katika soko la kikanda 
na kimataifa na kuchagiza shughuli za 
sekta za utalii na kilimo na ndani ya nchi. 
Kufikia	Desemba	2024/25	jumla	ya	ndege	
16 zimenunuliwa sawa na asilimia 84.2 ya 
lengo	ifikapo	2025/26.	Huduma	ya	uhakika	
ya	 usafiri	 wa	 anga,	 pamoja	 na	 masuala	
mengine, imechangia ongezeko la watalii 
wa ndani na nje ya nchi, hivyo kuchangia 
ongezeko na mchango wa sekta ya utalii 
katika uchumi wa Tanzania. Vilevile 
usafirishaji	wa	mazao	na	bidhaa	za	kilimo	
umeongezeka kutokana na uwepo wa 
ndege kubwa ya mizigo, hivyo kuchochea 
ongezeko la mapato yatokanayo na sekta 
hiyo hususan sekta ndogo ya mbogamboga 
na matunda.

3.2.2  Miradi ya Miundombinu ya 
 Nishati

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, Serikali ilipanga kutekeleza 
miradi Saba (7) ya kielelezo ya nishati 
inayojumuisha uzalishaji umeme wa maji, 
utafutaji mafuta, gesi asilia, na bomba la 
kusafirisha	 mafuta	 ghafi	 kutoka	 Hoima,	
Uganda hadi Tanga, Tanzania. Miradi hii 
ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji. 

i.  Miradi ya Uzalishaji Umeme wa  
 Maji

Miradi ya kuzalisha umeme kwa njia ya maji 
inayotekelezwa ni: mradi wa kufua umeme 
wa Julius Nyerere (MW 2,115) ambao 
utekelezaji	 wake	 umefikia	 asilimia	 99.9	
ambapo mitambo yote tisa (9) imekamilika 
na umeme unaingizwa kwenye gridi ya 
Taifa kulingana na mahitaji. Vilevile, miradi 
miwili (2) ya Ruhudji (MW 358) na Rumakali 
(MW 222) ipo katika hatua za maandalizi. 
Kukamilika kwa miradi hiyo kutachangia 
upatikanaji wa umeme wa uhakika kwa 
ajili ya uzalishaji wa bidhaa viwandani, 
ongezeko la ajira kutokana na kuongezeka 
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kwa shughuli za uzalishaji, kuchochea 
uwekezaji nchini, kupunguza matumizi 
ya mafuta kwa ajili ya uzalishaji wa 
umeme suala linalosababisha matumizi ya 
fedha nyingi za kigeni, na kukuza uchumi 
shindani na jumuishi.

ii. Miradi ya usindikaji Gesi asilia na 
utafutaji mafuta 

Serikali ilipanga kutekeleza miradi ya 
utafutaji wa mafuta na gesi asilia katika 
vitalu vya Eyasi – Wembere na Mnazi Bay 
pamoja na mradi wa Kusindika Gesi Asilia 
kuwa Kimiminika (LNG). Miradi hiyo ipo 
katika hatua za maandalizi ambapo kwa 
upande wa utafutaji mafuta, taratibu 
zitakazowezesha uchimbaji wa visima 
vya utafutaji na uhakiki zinaendelea. 
Kuhusu mradi wa LNG, majadiliano baina 
ya Serikali na wawekezaji yanaendelea. 
Aidha, kwa upande wa mradi wa bomba 
la	kusafirisha	mafuta	ghafi	kutoka	Hoima,	
Uganda hadi Tanga, Tanzania utekelezaji 
umefikia	asilimia	54.9,	ambapo	ujenzi	wa	
misingi kwa ajili ya kusimika mitambo 
umekwisha kamilika.

Kukamilika kwa miradi hii kutaongeza 
uzalishaji wa gesi asilia nchini kwa ajili 
ya matumizi ya ndani ikiwemo viwandani 
pamoja na kuuza gesi hiyo katika nchi 
jirani za Kenya, Uganda, Zambia na Malawi. 
Hatua hiyo itachangia katika ukuaji wa 
uchumi, ongezeko la fedha za kigeni, 

fursa za ajira na huduma za ugavi, pamoja 
na biashara kwa Watanzania. Aidha, 
itachochea uchumi shindani na jumuishi, 
uwekezaji, kuongezeka kwa uzalishaji 
viwandani, kuchangia maendeleo ya watu 
na ujuzi.
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iii. Mradi	 wa	 bomba	 la	 kusafirisha	
mafuta	ghafi	

Serikali inaendelea na utekelezaji wa 
mradi	wa	Ujenzi	wa	Bomba	la	Kusafirisha	
Mafuta	 Ghafi	 lenye	 urefu	 wa	 km	 1,443	
kutoka Hoima, Uganda hadi Tanga, Tanzania 
ambao	 umefikia	 asilimia	 54.9	 ambapo	
ukamilishaji wa mradi huu utawezesha 
mafuta	 hayo	 kusafirishwa	 kwenda	 katika	
masoko ya kimataifa. Kukamilika kwa 
mradi huu kutaongeza ajira za kudumu 
na zisizo za kudumu, kukuza mapato ya 
Serikali na kuhamasisha shughuli za 
utafutaji wa mafuta na gesi asilia nchini. 
Hivyo, mradi huu utapanua shughuli 
za uwekezaji na biashara, kuchangia 
maendeleo ya rasilimali watu na ujuzi na 
kuchochea ukuaji wa uchumi shindani na 
endelevu.

iv. Mradi wa makaa ya mawe 
Mchuchuma na Chuma Liganga 

Miradi hii ni miongoni mwa miradi ya 
kielelezo iliyopo kwenye Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
Lengo la mradi ni kuzalisha chuma tani 
milioni 2.9 na makaa ya mawe tani 
milioni 3 kwa mwaka. Serikali inaendelea 
kutekeleza mradi wa kuzalisha  MW 600 
kwa kutumia makaa ya mawe ambapo 
kiasi cha MW300 zitatumika kuzalisha 
chuma cha pua na madini mengine 
kwenye viwanda vya Mchuchuma na 
Liganga. Umeme utakaobaki, kiasi cha 
MW 300, zitaingizwa katika Gridi ya 
Taifa ili kuongeza uhakika wa umeme 
utakaotumika katika viwanda na kuchangia 
ajenda ya mageuzi ya viwanda. Shughuli 
zilizopangwa kutekelezwa kwenye miradi 
hii	 ni	 pamoja	 na	 ulipaji	 wa	 fidia	 kwa	
wananchi wanaopisha mradi; ulipaji wa 
leseni za uchimbaji; na kuanza majadiliano 
na mwekezaji. Shughuli zilizotekelezwa ni 
ulipaji	wa	fidia	kwa	asilimia	99.9	na	kuanza	
maandalizi ya majadiliano na mwekezaji. 
Matokeo ya miradi huu ukikamilika ni 

pamoja	na	kupatiakana	kwa	malighafi	ya	
chuma na makaa ya mawe kwa ajili ya 
matumizi ya viwanda mbalimbali nchini; 
kupunguza matumizi ya fedha za kigeni 
zinazotumika kununua chuma nje ya nchi; 
kuongeza maendeleo ya watu kupitia ajira 
zitazotolewa; na kuongeza upatikanaji wa 
fedha za kigeni kwa kuongeza mauzo ya 
chuma, makaa ya mawe na saruji nje ya 
nchi.

Utekelezaji wa miradi hii yenye uhusiano 
wa moja kwa moja na sekta ya madini, 
nishati na kilimo upo katika hatua 
za awali. Miradi hii itakapokamilika 
itachochea uchumi shindani na jumuishi, 
uwekezaji na biashara, kuongezeka kwa 
uzalishaji bidhaa viwandani na kuchangia 
maendeleo ya maarifa ya rasilimali watu 
na fursa za ajira.

3.2.3  Miradi ya Kuongeza Uzalishaji  
 Viwandani

Serikali kupitia Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
iliainisha miradi mitatu ya kielelezo 
yenye kujielekeza moja kwa moja kwenye 
kuongeza uzalishaji viwandani. Miradi 
hiyo ni Mradi wa Magadi Soda (Engaruka), 
Kiwanda cha Sukari Mkulazi na Kanda 
Maalum za Uchumi na Uwekezaji.

i. Mradi wa Magadi Soda ya 
Engaruka

Mradi wa Engaruka ni miongoni mwa 
miradi ya kielelezo iliyopo kwenye Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
Shughuli zilizopangwa kutekelezwa 
ni pamoja na kufanya majadiliano na 
mwekezaji ili kuingia mkataba wa ubia; na 
kulipia leseni za uchimbaji. Aidha, shughuli 
zilizotekelezwa ni kukamilika kwa hatua 
za awali ni pamoja na kugawanya eneo 
la mradi katika maeneo matatu ambapo 
mawili yametangazwa Desemba, 2024 kwa 
ajili ya kupata wawekezaji na eneo moja 



MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2025/2026TUME YA TAIFA YA MIPANGO29

limebaki	chini	ya	NDC.	Hadi	kufikia	Februari,	
2025	 ulipaji	 wa	 fidia	 kwa	wananchi	 528	
sawa	na	asilimia	88.7	ya	wafidiwa	wote	595	
umefanyika. Aidha, ukamilishaji wa zoezi 
la	 ulipaji	 fidia	 unaendelea	 kwa	wafidiwa	
67 waliobaki. Matokeo ya Mradi huu ni 
pamoja na: kuongeza ajira; kupunguza 
matumizi ya fedha za kigeni kwa ajili ya 
kuagiza magadi soda kutoka nchi za nje; 
na kuongeza mauzo nje ya nchi. Mradi 
utasaidia	 upatikanaji	 wa	 malighafi	 za	
magadi soda kwenye viwanda mbalimbali 
vinavyotumia	malighafi	hizo.

ii. Kiwanda cha Sukari Mkulazi

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano ulilenga kuongeza 
upatikanaji wa sukari nchini kwa kujenga 
kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha tani 
250,000 za sukari kwa mwaka na kuzalisha 
fursa za ajira 100,000. Kiwanda cha sukari 
Mkulazi kimelenga kuongeza upatikanaji 
wa sukari nchini kwa kuzalisha tani 50,000 
za sukari kwa mwaka na kuzalisha fursa za 
ajira 11,315. Ukubwa wa shamba la mradi 
huu ni hekta 4,856 (ekari 12,000).

Hadi	kufikia	mwezi	Desemba	2024,	kiwanda	
kimezalisha jumla ya tani 19,124 za sukari 
ya matumizi ya nyumbani (brown sugar) 
na kutoa ajira 10,172 ambapo ajira rasmi 
ni 2,172 na zisizo rasmi ni 8,000. Vilevile, 
ufungaji wa mitambo ya kuzalisha sukari 
ya	 viwandani	 (industrial	 sugar)	 umefikia	
asilimia 98 ukitarajiwa kukamilika mwezi 
Aprili 2025 na uzalishaji wa majaribio 
kufanyika mwezi Juni 2025 wakati wa 
msimu wa uvunaji.

iii. Kanda Maalum za Uchumi na 
Uwekezaji

Eneo hili linahusisha kuendeleza kanda 
maalum za kiuchumi Bagamoyo na eneo 
la Benjamin Mkapa pamoja na maeneo 
mawili maalum ya uwekezaji ambayo 
ni bandari huru ya Mtwara na eneo la 
uwekezaji Manyara.

Katika eneo la miradi ya kanda maalum 
za uchumi na uwekezaji, Serikali kupitia 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano ililenga kuendelea 
kuimarisha miundombinu katika kanda 
hizo na kuanzisha maeneo mengine 
mapya katika mikoa ya Singida (Manyoni), 
Pwani, Kigoma, Tanga, Manyara, Mara, na 
Ruvuma. Serikali imetenga maeneo 17 
kwa ajili ya kuanzisha kanda maalum za 
uwekezaji ambapo maeneo mawili ya 
Benjamin William Mkapa SEZ na Mtwara 
yameanza uzalishaji, na maeneo 15 yapo 
katika hatua mbalimbali za uendelezaji. 
Utekelezaji wa miradi katika kanda hizi 
maalum utaongeza idadi na thamani ya 
uwekezaji na kongani za uwekezaji, ajira, 
uzalishaji, fedha za kigeni na huduma. 
Kukamilika kwa miradi hii kutaongeza 
ushindani katika soko la ndani na nje, 
uzalishaji viwandani na kuvutia uwekezaji 
nchini.

3.3   Programu na Miradi ya 
 Kimkakati ya Kisekta 
Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, Serikali imeendelea kutekeleza 
programu na miradi ya maendeleo 
kwa kuzingatia maeneo matano (5) 
ya vipaumbele ambapo katika mwaka 
2024/25 Serikali iliendelea kutekeleza 
programu na miradi 1,604 ambayo ipo 
katika hatua mbalimbali. Utekelezaji wa 
miradi hii umesaidia kuongeza kasi ya 
ukuaji	wa	Pato	Halisi	la	Taifa	kufikia	asilimia	
5.4 mwaka 2024 kutoka ukuaji halisi wa 
asilimia 5.1 mwaka 2023; mfumuko wa bei 
kubaki kwenye wigo wa tarakimu moja ya 
wastani wa asilimia kati ya 3.0 - 5.0 katika 
muda wa kati; kuongezeka kwa mapato ya 
ndani	kufikia	asilimia	15.8	ya	Pato	la	Taifa	
mwaka 2024/25; na kuwa na akiba ya 
fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi 
mahitaji ya uagizaji wa bidhaa na huduma 
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Jedwali Na 3.1 Muhtasari wa Idadi ya Programu na Miradi Inayotekelezwa kwa Mwaka 2024/25

kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi minne (4). Jedwali Na. 3.1 linaonesha 
muhtasari wa idadi ya progaramu na miradi ya maendeleo inayotekelezawa katika 
maeneo mbalimbali hapa nchini.

Na. Sekta Idadi ya Programu/Miradi
1 Ujenzi 163

2 Uchukuzi 71

3 Nishati 27

4 Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 7

5 Kilimo 88

6 Mifugo na Uvuvi 96

8 Uzalishaji Viwandani 43

9 Madini 13

10 Utalii 73

11 Sanaa, Utamaduni na Michezo 16

12 Kukuza Uwekezaji na Biashara 9

 13 Mahusiano ya Kimataifa na Diplomasia ya Uchumi 10

14 Elimu 153

15 Afya 198

16 Maji	na	Usafi	wa	Mazingira 482

17 Hifadhi ya Jamii 8

18 Utawala Bora na Utawala wa Sheria 10

19 Mazingira na Maliasili 17

20 Ustawi na Maendeleo ya Jamii 17

21 Ardhi, Mipango Miji, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi

25

22 Amani, Utulivu na Usalama 74

23 Kukuza Ujuzi 4

Jumla 1,604
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Utekelezaji wa programu na miradi ya 
kimkakati ya kisekta na mchango wake 
katika	kufikia	matokeo	tarajiwa	ya	Mpango	
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano ni kama ifuatavyo:

3.3.1 Sekta ya Ujenzi 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, Serikali imeendelea kutekeleza 
programu na miradi 163 ya ujenzi ambayo 
ipo katika hatua mbalimbali. Kati ya miradi 
iliyotekelezwa, miradi 109 ni ya ujenzi wa 
barabara inayosimamiwa na Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROADS). Miradi 
mingine iliyotekelezwa ni pamoja na  
ujenzi wa madaraja 21, vivuko  28 , ujenzi 
wa viwanja vya ndege 7 na miradi 5 ya 
ujenzi wa nyumba na majengo ya Serikali. 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango, 
Serikali kupitia programu za miradi 
imeweza kuongeza  mtandao wa barabara 
zinazopitika wakati wote za kitaifa na 
mikoa, kuongeza mtandao wa barabara 
za vijijini na mijini kwa kiwango cha lami 
kufikia	km	15,366.36	mwaka	2024	kutoka	
km 13,235.1 mwaka 2020. Utekelezaji wa 
miradi hii umetengeneza nafasi za ajira 
30,129 mwaka 2024/25 ikilinganishwa na 

ajira 26,367 mwaka 2023/24 pamoja na 
kuongezeka kwa kiwango cha mchango 
wa sekta katika Pato la Taifa kwa asilimia 
2.6. Vilevile, kurahisishwa kwa shughuli 
za	 uzalishaji	 na	 usafirishaji	 wa	 bidhaa	
kutoka maeneo ya uzalishaji; kurahisisha 
utoaji wa huduma; kuchochea utulivu wa 
bei ya soko; na kuchangia ushindani wa 
kibiashara ndani na nje ya nchi..

Aidha, sekta binafsi imekuwa ikishiriki 
katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
ambapo kwa mwaka 2024/25 jumla ya 
makampuni 1,322 yalipewa kandarasi za 
kutekeleza miradi mbalimbali ya ujenzi. 
Vilevile, jumla ya miradi 1,030 ya ujenzi wa 
nyumba za makazi na biashara umeendelea 
kutekelezwa katika maeneo mbalimbali 
na hivyo, kuchangia ongezeko la kipato 
na ajira, kuchochea uchumi na kujenga 
uwezo wa sekta binafsi ya ndani. Aidha, 
maboresho katika taasisi za usimamizi 
katika sekta ya ujenzi yamechangia 
kukuza ujuzi wa makandarasi na uwezo 
wa kutumia teknolojia za kisasa. Jedwali 
3.2 linaonesha mwenendo wa viashiria 
vya sekta ya ujenzi kama vilivyoainishwa 
katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano.

Ujenzi wa Airport Msalato, Dodoma.
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Miundombinu (Nafasi 
katika mpangilio, kati ya 
nchi 189 kimataifa)

2,373 4,018 4,915

2. Kiwango cha wastani wa 
ukuaji (%)

9.0 14.1 14.0 14.1 9.9 9.9

3. Mchango katika Pato la 
Taifa (%)

13.9 14.0 13.8 14 14.1 16.7 16.7

4. Mchango wa kampuni 
za ndani katika soko la 
ujenzi (%)

35 35 35 35 35 40 60

5. Idadi ya ajira 
zilizozalishwa katika 
miradi ya maendeleo

23,585 11,862 24,007 47,617 26,367 30,129 30,155

6. Urefu wa mtandao wa 
barabara za kiwango cha 
changarawe (KM)

25,779 25,152 25,034 24,793 25,197

7. Nafasi ya barabara katika 
mpangilio wa kimataifa

86 42 39 27 26

Jedwali 3.2: Viashiria na Shabaha za Utekelezaji katika Sekta ya Ujenzi 2

2 Maeneo ambayo hayana takwimu kwenye jedwali yametokana na kutozalishwa kwa taarifa katika kipindi husika

Chanzo: : Wizara ya Ujenzi

3.3.2 Sekta ya Uchukuzi

Katika mwaka 2024/25, Serikali imeendelea kutekeleza programu na miradi 71 ya 
uchukuzi ambayo ipo katika hatua mbalimbali. Miradi iliyotekelezwa inahusisha 
uboreshaji	wa	miundombinu	ya	usafiri	na	usafirishaji	kwa	njia	ya	reli,	anga	na	maji.

Utekelezaji wa miradi hii umechangia kuongezeka kwa mapato ya Serikali yatokanayo 
na bandari ambapo kutokana na kuongezeka kwa uwekezaji katika bandari ya Dar es 
Salaam kulikofanywa na mwekezaji aliyekabidhiwa kuendesha sehemu ya bandari 
hiyo, muda wa meli kukaa bandarini umepungua kutoka siku  4.1 mwaka 2023/24 
hadi siku 3.7 mwaka 2024/25; na idadi ya meli zinazoingia bandarini kwa mwezi 
imeongezeka	kutoka	374	mwaka	2023/24	hadi	kufikia	meli	411	mwaka	2024/25;	
Kupungua kwa muda wa kuhudumia meli za makasha gatini kutoka wastani wa siku 
10 mwaka 2023/24 hadi siku tatu (3) mwaka 2024/25; kuongezeka kwa idadi ya 
wanaanga	waliopata	mafunzo	 kutoka	 	 567	mwaka	 2023/24	 kufikia	 1,088	mwaka	
2024/25; na kuongezeka kwa mitambo ya ulinzi na ukaguzi katika viwanja vya ndege 
kutoka	mitambo	85	mwaka	2023/24	kufikia	mitambo	101	mwaka	2024/25.
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Miundombinu (Nafasi 
katika mpangilio, kati ya 
nchi 189 kimataifa)

2,373 4,018 4,915

2. Kiwango cha wastani wa 
ukuaji (%)

9.0 14.1 14.0 14.1 9.9 9.9

3. Mchango katika Pato la 
Taifa (%)

13.9 14.0 13.8 14 14.1 16.7 16.7

4. Mchango wa kampuni 
za ndani katika soko la 
ujenzi (%)

35 35 35 35 35 40 60

5. Idadi ya ajira 
zilizozalishwa katika 
miradi ya maendeleo

23,585 11,862 24,007 47,617 26,367 30,129 30,155

6. Urefu wa mtandao wa 
barabara za kiwango cha 
changarawe (KM)

25,779 25,152 25,034 24,793 25,197

7. Nafasi ya barabara katika 
mpangilio wa kimataifa

86 42 39 27 26

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Nafasi ya reli katika 
mpangilio wa kidunia 

83 83 83 78 58 58 70

2. Urefu wa reli ya kati kwa 
kiwango cha Standard 
Gauge (SGR) kwa 
kilometa 

395.2 451.43 487.9 553.03 625.84 680.38 1,219

3. Kiasi cha shehena 
kinachosafirishwa	na	reli	
(tani) 

1,569,536 2,374,969 3,217,620 3,941,229 4,541,731 4,788,764 5,162,258

4. Idadi ya abiria 
wanaosafirishwa	na	reli

972,000 1,250,373 1,143,787 1,394,058 1,213,225 2,054,828 2,272,682

5. Muda wa meli kurejea 
kituoni kwake (siku)

9.5 8.8 9.7 8.7 Wastani 
13.1

Wastani 
11.2

8

6. Idadi ya meli zinazoingia 
bandarini kwa mwezi

281 353 391 473 374 411 254

7. Muda wa makasha kukaa 
bandarini (siku)

7 7 9.0 9.2 6.7 7.5 5

8. Muda wa meli kukaa 
bandarini (siku)

3.7 3.7 4.6 4.4 4.1 3.7 2

9. Idadi ya bandari kavu 2 2 2 2 2 2 3

10. Idadi ya meli 
zinazohudumiwa

3,704 4,241 4,686 5,675 4,487 2,471 4,000

11. Mizigo inayotoka nje 
kuelekea nchi za jirani 
(tani milioni)

15.1 17.2 19.9 22.6 30.1 34.7 18.0

12. Mizigo ya kwenda nje 
toka kwa nchi jirani (tani 
milioni)

6.3 9.8 14.9 20.6 26.8 27.9 10.0

Jedwali 3.3 Viashiria na Shabaha za Utekelezaji katika Sekta ya Uchukuzi

Aidha, sekta binafsi imeendelea kuwa na 
mchango	katika	kufikia	shabaha	za	sekta	ya	
uchukuzi kwa kushiriki katika utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo ambapo kwa 
mwaka 2024/25 jumla ya kampuni 648 
zilipewa kandarasi za kutekeleza miradi 
mbalimbali ya uchukuzi. Kati ya kampuni 
hizo za Watanzania ni kampuni 595 na 
kampuni 53 ni za kigeni.  Ushiriki wa 
sekta binafsi katika utekelezaji wa miradi 

ya uchukuzi kumechangia ongezeko la 
ajira, kipato, uhawilishaji wa teknolojia 
kutoka nje ya nchi; kuchochea uchumi na 
kujenga uwezo wa sekta binafsi ya ndani 
kiteknolojia kutoka nje ya nchi. Jedwali 
3.3 linaonesha mwenendo wa viashiria 
na shabaha kama vilivyoainishwa katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa miaka mitano.
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Chanzo: Wizara  ya Uchukuzi 

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

14. Idadi ya ndege za mizigo 
zilizonunuliwa

0 0 0 1 1 1 1

15. Idadi ya ndege za abiria 
za masafa marefu 
zilizonunuliwa

2 2 2 2 2 3 3

16. Idadi ya ndege za abiria 
za masafa ya kati (kanda) 
zilizonunuliwa

2 2 4 4 6 6 8

17. Idadi ya ndege za ATCL 
zinazofanya kazi

10 10 12 13 14 15 19

18. Idadi ya wanaanga 
waliofunzwa

61 99 279 320 567 1,088 1,359

19. Idadi ya viwanja vya 
ndege vyenye mifumo ya 
usimamizi wa taarifa za 
viwanja vya ndege (AMIS)

1 1 1 1 2 10 14

20. Idadi ya mitambo ya 
ulinzi kwenye viwanja vya 
ndege (X-ray machines)

46 80 83 83 85 101 71

21. Viwanja vya ndege 
vyenye uzio kuzunguka 
kiwanja

9 9 11 16 16 18 27

22. Idadi ya rada za hali ya 
hewa zilizonunuliwa

5 7 7 7 7 7 7

3.3.3 Sekta ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

Serikali imeendelea kutekeleza programu na miradi 28 ya sekta ya mawasiliano 
na teknolojia ya habari yenye lengo la kuimarisha miundombinu ya mawasiliano 
mijini na vijijini, pamoja na kuunganisha mawasiliano na nchi jirani (Kenya, Uganda, 
Rwanda, Burundi, Malawi, Zambia na Msumbiji) kupitia ujenzi wa Mkongo wa Taifa 
wa Mawasiliano. Aidha, Serikali imeweka  anuani za makazi kwa ajili ya utambuzi 
wa maeneo, kuimarisha upatikanaji wa huduma za mawasiliano ya simu na posta 
nchini, kurahisisha upatikanaji wa huduma katika mifumo ya Serikali na sekta binafsi. 
Vilevile, katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango, Serikali kwa kushirikiana na sekta 
binafsi imeendelea kuwekeza katika sekta ya mawasiliano ambapo watumiaji wa 
huduma za mawasiliano wameongezeka, mathalan uwiano wa watumiaji wa huduma 
za	 inteneti	nchini	umefikia	asilimia	75	kwa	mwaka	2024/25	kutoka	asilimia	61.2	
mwaka 2023/24, na kuongezeka kwa idadi ya watoa huduma waliosajiliwa kwenye 
mfumo	wa	 anwani	 za	makazi	 kutoka	 831,436	mwaka	 2023/24	 kufikia	 1,000,000	
mwaka 2024/25.
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za huduma za mawasiliano; kuongezeka 
kwa ajira pamoja na kuchochea ukuaji wa 
uchumi. Jedwali 3.4 linaonesha mwenendo 
wa viashiria vya sekta ya Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari kama vilivyoainishwa 
katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano.

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: 
kuendelea kuwezesha sekta nyingine za 
uzalishaji katika utekelezaji wa majukumu 
kwa ufanisi kwa kuendelea kutumia 
mifumo ya TEHAMA; kuongezeka kwa 
miamala ya fedha mtandao na huduma 
nyingine za kimtandao; kupungua kwa bei 

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Uwiano wa watumiaji wa 
intaneti nchini (%)

47 49 48 54 60 74 80

2. Idadi ya majengo yenye 
anwani za makazi 
(milioni)

- - - 18,000,000 18,000,000 18,186,0000 18,250,000

3. Idadi ya anwani 
zilizosajiliwa kwenye 
Mfumo wa Anwani za 
Makazi 

- - - 12,385,956 12, 891,392 13,200,000 15,231,392

4. Idadi ya huduma 
zilizosajiliwa kwenye 
Mfumo wa Anwani za 
Makazi 

- - - 800,000 831,436 1,000,000 1,100,000

5. Idadi ya watu 
wanaomiliki simu za 
mkononi (milioni)

26,7 29,5 31.2 33.7 39.8 45.2 28.6

6. Idadi ya barua za 
utambulisho zilizotolewa 
kupitia Mfumo wa 
Kidijitali wa Anwani za 
Makazi 

- - - 800 848 15,000 15,500

7. Kaya zenye angalau 
mwanakaya mmoja 
anayemiliki simu ya 
mkononi (%)

82.6 - 85 87.6 87.6 
(2023/24)

87.8

8. Uwiano wa watu 
waliofikiwa	na	mitandao	
ya simu za mkononi (%)

94 98 100

9. Taasisi za Serikali 
zinazopata huduma ya 
intaneti yenye kasi (%)

20 - - - 50 - 70

Jedwali 3.3 Viashiria na Shabaha za Utekelezaji katika Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 
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Chanzo: Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

10. Uwiano 
wa watu 
waliofikiwa	
na mtandao 
wa simu za 
mkononi 
(%)

2G - - - - - 98.2 100

3G 68 70 71 77 89 91

4G 49 50 52 65 83 88

5G - - - - 15 20

3.3.4 Sekta ya Nishati

Serikali imeendelea na utekelezaji wa miradi ya nishati nchini kwa lengo la kuchochea 
kasi ya ukuaji na uzalishaji katika viwanda pamoja na matumizi mengine nchini. 
Katika	kufikia	 lengo	hilo,	Serikali	 imetekeleza	programu	na	miradi	27	ya	Sekta	ya	
Nishati ambayo ipo katika hatua mbalimbali. Mafanikio ya utekelezaji wa miradi hiyo 
ni pamoja na: uwezo wa mitambo ya kufua umeme iliyounganishwa katika mfumo 
wa	Gridi	ya	Taifa	umeongezeka	na	kufikia	MW	4,031.71	mwezi	Aprili	2025,	sawa	na	
ongezeko	la	asilimia	86.6	ikilinganishwa	MW	2,138	zilizounganishwa	kufikia	mwezi	
Machi	2024;	kufikisha	umeme	katika	vijiji	vyote	12,318;	kuongezeka	kwa	urefu	wa	
Gridi	 ya	Taifa	 kutoka	 km	 7745.4	mwaka	 2023/24	 hadi	 kufikia	 km	 8625.4	mwaka	
2024/25; na kupungua kwa upotevu wa umeme kutoka asilimia 14.56 mwaka 
2023/24 hadi asilimia 12.3 mwaka 2024/25.

Sekta binafsi imekuwa na mchango pia katika utekelezaji wa miradi na programu 
mbalimbali za sekta ya nishati katika maeneo ya mijini na vijijini. Jumla ya kampuni 
2,860 zilipata kandarasi zilizowezesha utekelezaji wa shughuli mbalimbali ambapo 
takriban wananchi 68,905 walinufaika na ajira kupitia kampuni hizo. Aidha, sekta 
binafsi imeshiriki katika uzalishaji wa umeme kupitia vyanzo vya maji, jua na 
tungamotaka vyenye uwezo wa kuzalisha MW 338.1 ambapo MW 307.98 zinatumika 
kwa matumizi binafsi na MW 30.12 zinaingizwa katika Gridi ya Taifa. Jedwali Na. 3.5 
linaonesha mwenendo wa viashiria vya sekta ya nishati kama vilivyoainishwa katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.

4,032 mw 12.30% 68,905
2,138 mw 14.56%

Machi, 2024 2023/24

Aprili, 2025 2024/25

Mfumo wa gridi ya Taifa umeongezeka Upotevu wa umeme umepungua

Idadi ya wananchi 
walionufaika na 
ajira
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Chanzo: Wizara ya Nishati

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Uzalishaji wa Umeme 
(MW) 

1,601.84 1,605.86 1,694.55 1,872.05 2,138 4,031.71 4,915

2. Idadi ya Mikoa 
Iliyounganishwa na Gridi

23 23 23 24 24 24 26

3. Urefu wa Gridi ya Taifa 
(km)

5,851.17 6,111.27 6,111.27 6,363.27 7,745 8,140 9,351

4. Kupungua kwa Upotevu 
wa Umeme (%) 

16.19 15.16 14.71 14.62 14.56 12.3 7.9

5. Asilimia ya 4watu 
waliofikiwa	na	Umeme

78.4 - - - - 78.4 85

Jedwali 3.5: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji vya Sekta ya Nishati

sawa na asilimia 99.6 ya lengo la kuzalisha 
na kuthibitisha tani 80,000 za mbegu dhidi 
ya mahitaji ya tani 127,650 . 

Mafanikio yaliyopatikana katika sekta 
hii ni pamoja na: kuzalisha ajira kwa 
wananchi kwa wastani wa asilimia 61.4 
na	kuchangia	asilimia	65	ya	malighafi	za	
viwanda kwa mwaka 2024; kuongezeka 
kwa	eneo	la	kilimo	cha	umwagiliaji	kufikia	
hekta	727,280.6	 ikiwa	na	lengo	la	kufikia	
hekta	 1,200,000	 ifikapo	mwaka	2025/26;	
kuboresha miundombinu ya makazi na 
utoaji	wa	vitendea	kazi	kwa	maafisa	ugani	
nchini; kuongezeka kwa akiba ya Taifa 
ya chakula na utoshelevu wa chakula 
kufikia	 asilimia	 128	 mwaka	 2024/25	
kutoka asilimia 124 mwaka 2023/24; 
kuongezeka kwa wanachama na vyama 
vya ushirika kutoka wanachama milioni 
6.9	 mwaka	 2023/24	 kufikia	 milioni	 8.4	
mwaka 2024/25; kuongezeka kwa kiasi 
cha mazao ya bustani yaliyozalishwa 
kufikia	tani		7,518,560.84	mwaka	2023/24	
sawa na asilimia 83.5 lengo la kuzalisha 
tani milioni 9,000,000; na kuongezeka 
kwa mauzo ya mazao nje ya nchi. 

3.3.5 Sekta ya Kilimo

Serikali imeendelea kutekeleza programu 
na miradi mbalimbali katika sekta ya kilimo 
yenye lengo la kuhakikisha usalama wa 
chakula, kuongeza upatikanaji wa fedha za 
kigeni, kuongeza ajira na kipato pamoja na 
kuhakikisha	 upatikanaji	 wa	 malighafi	 za	
viwandani.	Ili	kufikia	malengo	haya,	Serikali	
ilitekeleza shughuli zifuatazo: Kuwezesha 
ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 
umwagiliaji; kuimarisha mifumo ya masoko 
hususan minada, stakabadhi ghalani na 
TMX; uanzishwaji wa Benki ya Ushirika 
kwa kuwezesha upatikanaji wa mtaji wa 
shilingi bilioni 20; kuwezesha ujenzi wa 
miundombinu ya uhifadhi wa chakula; 
kuimarisha huduma za ugani; kuwezesha 
upatikanaji wa masoko ya mazao nje ya 
nchi; kuongeza upatikanaji wa wa mbolea 
kufikia	 tani	 1,213,729	 mwaka	 2024/25	
kutoka tani 678,017 mwaka 2020/21; 
kuwezesha uanzishwaji wa kilimo cha 
mashamba	 makubwa;	 kuimarisha	 utafiti;	
na kuongeza upatikanaji wa mbegu bora 
kufikia	 tani	 79,700.62	 mwaka	 2024/25	

4	 Kiashiria	hiki	kinategemea	utafiti	wa	hali	ya	upatikanaji	wa	nishati	ya	umeme	Tanzania	Bara
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Sekta	 binafsi	 imeendelea	 kuwa	 na	 mchango	 katika	 kufikia	 shabaha	 za	 sekta	 ya	
kilimo kwa kushiriki katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambapo kwa mwaka 
2024/25 jumla ya kampuni 42 zinashiriki katika shughuli mbalimbali zinazohusiana 
na mnyororo wa uongezaji wa thamani ya mazao ya kilimo. Jedwali 3.6 linaonesha 
mwenendo wa viashiria vya sekta ya kilimo kama vilivyoainishwa katika Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.

3.3.6 Sekta ya Mifugo

Katika utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 
Serikali kupitia sekta hii inatekeleza Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu 
ya Pili (ASDP II). Shughuli zilizotekelezwa kupitia programu hii ni pamoja na: ujenzi 
wa miundombinu muhimu ya malisho, majosho na masoko; kutoa huduma za ugani; 
udhibiti	wa	magonjwa	na	uzalishaji	wa	mbegu	bora;	kufanya	utafiti	na	mafunzo	ya	
taaluma za mifugo; na uongezaji thamani na biashara ya mifugo na mazao yake.

Chanzo: Wizara ya Kilimo

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Hekta za kilimo cha 
umwagiliaji

694,715 695,005 695,005 727,280.6  727,280.6  727,280.6 1,200,000

2. Mbegu zilizoidhinishwa 
na zilizozalishwa (tani) 

76,285.56 44,581.08 50,747 58,807.61 71,356 79,700.62 80,000

3. Akiba ya taifa ya chakula 
(tani)

52,724.730 107,384.057 141,575.902 46,893.983 785,003.02 1,110,000 1,140,000

4. Kiasi cha mazao ya 
bustani yaliyozalishwa 
(tani)

6,597,863
(2019)

7,304,723
(2020)

7,304,723
(2021) 

7,723,116
(2022) 

7,518,560.84
(2023)

7,518,560.84 9,000,000

5. Kiasi cha uzalishaji wa 
mazao ya biashara ya asili 
(traditional) (tani).

1,144,631
(2019)

898,967
(2020)

898,967 
(2021)

973,436
(2022) 

1,201,832.65
(2023) 

1,451,694.11 1,583,200

6. Idadi ya viwanda 
vinavyomilikiwa na 
vyama vya ushirika 

113 183 267 267 267 331 338

7. Idadi ya vyama vya 
ushirika vinavotumia 
mfumo wa soko rasmi 

1202 1302 1402  1573 2,231 4,046 2,782

8. Idadi ya wanachama 
wa vyama vya ushirika 
(milioni) 

4.2 4.5  5.1 6.2  6.9 8.4 14.5

Jedwali 3.6: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Kilimo
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Kiwango cha wastani wa 
ukuaji (%)

4.9 5.0 5.0 5.0 5.0 5.5 6.5

2. Mchango katika Pato la 
Taifa (bei za sasa) (%)

7.4 7.1 7.2 6.7 6.2 6.2 7.0

3. Kiwango cha vifo vya 
mifugo (%)

27 24 21 18 16 16 12

4. Kiwango cha magonjwa 
ya mifugo (%)

6 5 4.5 3.5 2.5 2.5 3

5. Kiwango cha uogeshaji 
mifugo katika josho (%)

70 72 74 75 78  82 85

6. Kiwango cha chanjo ya 
mifugo (%)

25 37 39.5 40 42 42 50

7. Wastani wa uzalishaji 
maziwa, ng’ombe wa asili 
(Lita)

2 0.5 0.5 0.5 0.8 0.85 4

8. Ngozi bora iliyochakatwa 
(%)

10 15 20 25 30 40 50

Jedwali 3.7:  Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Mifugo

Aidha, Sekta binafsi imeendelea kuwa 
na mchango mkubwa katika kuendeleza 
sekta kwa kushiriki katika uwekezaji 
katika shughuli mbalimbali ikiwemo 
ufugaji, uzalishaji wa malisho na vyakula 
vya mifugo, uzalishaji wa dawa na chanjo 
za	mifugo.	Hadi	kufikia	Aprili,	2025,	jumla	
ya dozi 95,129,900 zimezalishwa na 
Sekta Binafsi. Ushiriki wa sekta binafsi 
katikashughuli za mifugo umechangia 
ongezeko la ajira, kipato, kuchochea ukuaji 
wa uchumi na kujenga uwezo wa sekta 
binafsi ya ndani. Jedwali 3.7. linaonesha 
mwenendo wa viashiria vya sekta ya 
mifugo kama ilivyoainishwa katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na 
utekelezaji wa shughuli hizo ni pamoja 
na: kuongezeka kwa uzalishaji nyama 
kutoka tani 963,856.55 mwaka 2023/24 
hadi	 kufikia	 tani	 1,054,114.03	 mwaka	
2024/25; kuongezeka kwa vipande vya 
ngozi	 vilivyozalishwa	 na	 kufikia	 jumla	
ya vipande vya ngozi 15,191,500 mwaka 
2024/25 ikilinganishwa na vipande milioni 
14.69 mwaka 2023/24; kuongezeka kwa 
uzalishaji wa maziwa kutoka lita bilioni 
3.97	 mwaka	 2023/24	 kufikia	 lita	 bilioni	
4.0 mwaka 2024/25; na kuongezeka 
kwa	 biashara	 ya	 ngozi	 na	 kufikia	 jumla	
ya vipande 1,651,088 mwaka 2024/25  
kutoka vipande vya ngozi 1,542,916 
mwaka 2023/24.
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

9. Uzalishaji wa nyama 
(Tani)

702,000 738,165.99 769,966.65 803,264.3 963,856.55 1,054,114.03 951,700

10. Uzalishaji wa maziwa  
(Lita bilioni) 

3.01 3.1 3.4 3.6 3.97 4.1 4.3

11. Asilimia ya maziwa 
yaliyochakatwa 

5 2 2 2 2.2 2.2 14

12. Ngozi i zilizochakatwa 
(Tani) 

1,190 143 146 2,250 2,385 2,900 9,210.6

13. Mauzo ya nyama nje ya 
nchi (Tani)

692 1,774.00 10,415.00 12,243.79 14,701.10 14,900 7,200

14. Usafirishaji	wa	ngozi	
(Tani)

6,747 7,951 7,371 4,491 5,778 7,200 8,000

Chanzo: Wizara ya Mifugo na Uvuvi

3.3.7 Sekta ya Uvuvi

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano, Serikali 
imeendelea kuwekeza katika miundombinu ya uvuvi, vifaa, na ufugaji wa samaki wa 
kibiashara pamoja na kuhamasisha uwekezaji kupitia sekta binafsi na ufungamanishaji 
wa	 utafiti	 na	 uzalishaji	 wa	 kilimo	 cha	 kwenye	 maji.	 Shughuli	 zilizotekelezwa	 ni	
pamoja na: ujenzi wa miundombinu muhimu ya uvuvi  ya masoko ya samaki,  mialo, 
vituo vya ukuzaji viumbe maji, mashamba darasa ya ukuzaji viumbe maji, na vituo vya 
usimamizi wa rasilimali za uvuvi; kuendeleza huduma za ugani; ujenzi wa bandari 
ya uvuvi; na ujenzi wa viwanda vya kusindika mazao ya uvuvi kupitia uwezeshaji wa 
sekta binafsi.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa shughuli hizo ni pamoja na: 
kuongezeka kwa ukuaji wa sekta ya uvuvi kutoka asilimia 1.4 mwaka 2023 hadi 
asilimia 2.3 mwaka 2024; kuongezeka kwa uzalishaji na upatikanaji wa samaki 
katika	maji	ya	asili	na	kufikia	kiasi	cha	tani	466,956.88	mwezi	Aprili	2025	kutoka	
tani 429,168.39 katika kipindi kama hicho mwaka 2023/2024; kuongezeka kwa kiasi  
cha	samaki	zilizovunwa	na	kufikia	tani	510,547.33	mwaka	2024/2025	ikilinganishwa	
na tani 463,996.89 za samaki zilizovunwa mwaka 2023/2024; kuongezeka kwa 
uzalishaji wa chakula cha samaki nchini kutoka tani 3,455.4 mwaka 2023/24 hadi 
kufikia	tani	5,879	mwaka	2024/25.

Aidha, Sekta binafsi ina mchango mkubwa katika maendeleo ya uvuvi na ufugaji samaki 
nchini kwa kuibua ubunifu, na kuwekeza katika maboresho ya minyororo ya thamani. 
Mchango wa sekta binafsi katika sekta ya uvuvi ni pamoja na kuwezesha kukua kwa 
kilimo cha mwani kama shughuli ya kibiashara kwa upande wa pwani; kuongezeka 
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Chanzo: Wizara ya Mifugo na Uvuvi

kwa masoko ya ndani na nje; na kusaidia 
ubunifu	 kama	 vile	 majokofu	 na	 usafiri,	
ambao hupunguza upotevu wa mazao ya 
uvuvi baada ya kuvunwa (post harvest 
loss) na kuboresha ubora wa bidhaa.

jumla ya miradi 27 inaendelea kutekelezwa 
ikiwa ni pamoja na: uanzishwaji wa 
viwanda vya kuchakata na kuongeza 
thamani mazao ya kilimo, madini, na 
mifugo; uboreshaji wa miundombinu ya 
viwanda vya teknolojia ya kati na ya juu; 
na	 uwekezaji	 katika	 utafiti	 na	 teknolojia	
za kisasa za uzalishaji kupitia taasisi 
mbalimbali. Mafanikio yaliyopatikana 

kwa  kwa ufugaji wa samaki kwenye 
vizimba katika Ziwa Victoria ambapo 
uwekezaji	wake	mpaka	2025	umefikia	zaidi	
ya vizimba 1,636 vinavyomilikiwa na sekta 
binafsi; kuanzisha viwanda vya usindikaji 
samaki vinavyozalisha bidhaa mbalimbali 

3.3.8  Sekta ya Uzalishaji Bidhaa 
 Viwandani

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 
Serikali iliendelea kuimarisha sekta ya 
uzalishaji wa bidhaa viwandani kwa 
kuwekeza katika miradi na programu 
zinazolenga kuongeza mchango wa sekta 
katika Pato la Taifa. Katika utekelezaji huo, 

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Kiwango cha Wastani wa 
Ukuaji (%)

6.3 6.7 2.6 1.9 1.4 2.3 8.4

2. Asilimia katika Pato la 
Taifa (bei za sasa)

1.8 1.7 1.8 1.8 1.7 1.9 1.9

3. Asilimia katika Mapato 
yatokanayo na mauzo Nje

3.0 3.4 3.2 3.3 3.4 3 4.5

4. Ulaji kwa kila mtu 8.5 7.8 8.22 7.80 7.9 8.5 10.5

5. Mchango katika ulaji 
wa protini ya wanyama 
Kitaifa

30 30 30 30 30 33 35

6. Uzalishaji wa samaki 
(tani)  

497,567.28 493,850.24 502,305.34 513,218.90 530,379.66  575,000 600,000

7. Idadi ya viwanda vya 
kusindika samaki

12 15 17 20 21 21 17

8. Idadi ya vituo vya ukuzaji 
viumbe maji (Aquaculture 
Development Centres  - 
ADC)

9 9 9 9 9 12 12

9. Uzalishaji wa chakula cha 
samaki (tani)  

276.7 472.47 1,615.5 3,012.7 3,455.4 5,879 8,000

10. Idadi	ya	Maafisa	Ugani	
wa Uvuvi

657 657 657 657 657 700 1,850

Jedwali Na. 3.8:  Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Uvuvi
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Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara

katika sekta ya viwanda ni pamoja na: kuimarisha mchango wa sekta katika Pato la 
Taifa	kutoka	asilimia	7	mwaka	2023/24	hadi	kufikia	asilimia	8.5	mwaka	2024/25;	
mchango	katika	ajira	zote	umefikia	asilimia	12.8	mwaka	2024	kutoka	asilimia	8.1	
mwaka 2023; na mchango wa bidhaa zilizozalishwa viwandani kwa teknolojia ya juu 
katika	mauzo	nje	umefikia	asilimia	36	mwaka	2024/25	kutoka	asilimia	25	mwaka	
2023/24; na kuongezeka kwa mchango katika mauzo yote nje kutoka asilimia 21.6 
mwaka	2023/24	kufikia	asilimia	39	mwaka	2024/25.

Serikali imeendelea kuweka mazingira wezeshi ya kuvutia uwekezaji katika sekta ya 
viwanda. Sekta inategemea sekta binafsi ambayo ndiyo inayowekeza mitaji kwenye 
viwanda ili kuhakikisha upatikanaji wa bidhaa na huduma nchini unakuwepo wakati 
wote. Jedwali Na. 3.9 linaonesha mwenendo wa viashiria vya sekta ya uzalishaji wa 
bidhaa viwandani kama vilivyoainishwa katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Mchango katika Pato la 
Taifa (%)

8.2 8.4 7.8 7.1 7.0 8.5 8.5

2. Kiwango cha ukuaji halisi 
wa Pato la Taifa (%)

5.2 4.7 4.5 4.2 4.3 6.8 6.8

3. Mchango katika ajira zote 
(%)

7.4 (2019) 8.5 (2020) 8.0 (2021) 8.0 (2022) 8.1 (2023) 12.8 (2024) 12.8 
(2025)

4. Mchango katika mapato 
ya mauzo nje (%)

17.1 17.7 22.9 26.9 17.7 19 19

5. Mchango wa bidhaa 
zilizozalishwa viwandani 
kwa teknolojia ya kati 
katika mauzo nje (%)

28 29.2 21.1 0 25 36 39

6. Mchango wa bidhaa 
zilizozalishwa viwandani 
kwa teknolojia ya juu 
katika mauzo nje (%)

8 8.8 8.9 0 25 42 10

7. Mchango katika mauzo 
yote nje (%)

16.9 (2019) 17.7 22.9 26.9 21.6 39 24

Jedwali Na. 3.9: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Uzalishaji wa Bidhaa Viwandani
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3.3.9 Sekta ya Madini

Katika kukuza sekta ya madini, Serikali 
imeendelea kutekeleza miradi miwili 
(2) inayolenga kuimarisha usimamizi 
endelevu wa rasilimali za madini; uongezaji 
thamani wa madini; na kuhamasisha 
uwekezaji na biashara ya madini. Shughuli 
zilizotekelezwa ni pamoja na: usimamizi 
endelevu wa rasilimali za madini; na 
kuendeleza	 utafiti;	 upimaji;	 na	 mafunzo	
kuhusu madini.

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na 
kupungua kwa asilimia ya mauzo ya 
madini	 ghafi	 nje	 kutoka	 asilimia	 10.45	
mwaka	2022/23	kufikia	asilimia	9	mwaka	
2023/24; kupunguza mauzo ya madini 
ghafi	 nje;	 na	 kuongezeka	 kwa	 ukuaji	

wa sekta ya madini na kutoka asilimia 
10.9 mwaka 2022 hadi asilimia 11.3 
mwaka 2023; kuongezeka kwa mchango 
wa sekta ya madini katika pato la taifa 
kutoka asilimia 9.1 mwaka 2023 hadi 
asilimia 10.1 mwaka 2024. Vilevile, mauzo 
yatokanayo ya bidhaa za madini nje ya 
nchi	yameongezeka	na	kufikia	asilimia	60	
mwaka 2023; kuongezeka kwa idadi ya 
leseni katika shughuli za madini kutoka 
leseni 9,642 mwaka 2022/2023 hadi leseni 
11,510 mwaka 2023/2024 zikiwemo leseni  
8,795 za uchimbaji mdogo wa madini; 
kuongezeka kwa viwanda vya dhahabu 
vya	uongezaji		thamani	kufikia	13.	Jedwali	
3.10 linaonesha mwenendo wa viashiria 
vya sekta ya madini kama vilivyoainishwa 
katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano.

Chanzo: Wizara ya Madini

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Wastani wa ukuaji (%) 5.2 6.7 9.6 10.9 11.3 8.6 (Robo ya 
Tatu, 2024)

11.6

2. Mchango kwenye Pato la 
Taifa (%)

17.7 6.7 7.2 9.1 9.0 10.1 11.2

3. Jumla ya mapato ya fedha 
za nje (dola za Marekani, 
milioni)

2,280.5 3,310.7 3,046.2 3,395.3 3,551.4 4119.9 3,760.4

4. Mauzo	ghafi	nje	(%) 15 15 11.6 10.45 9 5

5. Mchango katika mapato 
yote ya fedha za nje 
yatokanayo na mauzo ya 
bidhaa  nje (%)

45.2 45.9 56.0 60 51.7

Jedwali 3.10: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Madini5

5 Kimaeneo ambayo hayana takwimu kwenye Jedwali 3.10 yametokana na kutokamilika kwa uchakataji wa takwimu katika kipindi husika.
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3.3.10  Sekta ya Mazingira na Maliasili 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 
Serikali imeendelea kutekeleza programu na miradi 21 katika sekta ya mazingira na 
maliasili kwa lengo la kuimarisha utunzaji wa mazingira na matumizi endelevu ya 
rasilimali kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo. Shughuli zilizotekelezwa 
ni pamoja na: kuimarisha mifumo ya utunzaji wa misitu; kuongeza matumizi ya nishati 
mbadala; na kuongeza maeneo ya misitu ya kibiashara. Mafanikio yaliyopatikana ni 
pamoja na: kuongezeka kwa maeneo ya misitu ya kibiashara yaliyoanzishwa kutoka 
hekta	507,	274	mwaka	2023/24	kufikia	hekta	550,000	mwaka	2024/25;	na	kupungua	
kwa kiwango cha uharibifu wa misitu kutoka hekta 469,420 mwaka 2023/24 zaidi ya 
lengo la hekta 234,710 mwaka 2024/25. Mafanikio haya yamepelekea kuongezeka 
kwa biashara ya kaboni; kupunguza athari za uharibifu wa mazingira; kuongeza 
uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi; na kuboresha afya za wananchi 
kupitia	matumizi	ya	nishati	safi.

Aidha, sekta binafsi na wadau wa maendeleo wameendelea kutoa mchango mkubwa 
katika shughuli za uhifadhi wa mazingira na maliasili pamoja na kuwekeza katika 
biashara ya kaboni. Jedwali 3.11 linaonesha mwenendo wa viashiria vya sekta ya 
usimamizi wa mazingira na maliasili asilia kama ilivyoainishwa katika Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.

Jedwali 3.11: Viashiria na Shabaha ya utekelezaji wa Sekta ya Usimamizi wa Mazingira na Maliasili Asilia

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Wastani wa Ukuaji (%) 4 2.7 2.6 2.7 2.5 6 7

2. Mchango katika Pato 
la Taifa kutokana na 
matumizi endelevu ya 
misitu, maji na rasilimali 
za bahari 

4 3.2 3.5 3.1 4.3 6 7

3. Kiwango cha kupungua 
kwa uharibifu wa misitu 
(Reduced Deforestation 
Rate) (Ha.)

469,420 469,420 469,420 469,420 469,420 469,420 234,710

4. Maeneo ya misitu ya 
kibishara (commercial 
forest plantation) 
yaliyoanzishwa (Ha)

500,000 507,274 507,274 507,274 507,274 550,000 550,000

5. Asilimia ya miradi 
mikubwa inayokidhi 
uchambuzi wa athari kwa 
mazingira (EIA) na kanuni 
za ukaguzi

90 100 100 100 100 93 65

Chanzo: Wizara ya Maliasili na Utalii na Ofisi ya Makamu wa Rais Mazingira 
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Jedwali Na. 3.12: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji vya Sekta ya Utalii

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Mchango katika Pato la 
Taifa (bei za sasa) (%) 

17.5 14.9 10.1 13.0 17.2 17.5 18.9

2. Idadi ya watalii kutoka 
nje ya nchi

1,527,230 620,867 922,692 1,454,920 1,808,205 2,141,895 5,000,000

3. Idadi ya watalii ndani ya 
nchi

959,831 788,933 2,363,260 1,084,737 1,976,009 3,218,352

4. Wastani wa idadi ya siku 
za kulala mtalii. 

13 10 10 9 10 10 14

5. Wastani wa matumizi ya 
mtalii kwa siku kwa safari 
za vifurushi na zisizo 
za vifurushi (dola za 
Marekani)

- 321

115

364

141

367

166

419

178

416

172

276

276

6. Mchango katika mapato 
ya fedha za kigeni (%) 

25 5.3 21 25 25 26 27

3.3.11  Sekta ya Utalii

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, sekta ya utalii ililenga kuendeleza 
mazao mapya ya utalii kwa ajili ya ukuaji 
wa uchumi endelevu; na kuendeleza 
kanda ya utalii wa kusini mwa Tanzania. Ili 
kufikia	malengo	haya,	Serikali	imeendelea	
kutekeleza Programu na Miradi ya 
Maendeleo 11 katika sekta ya utalii ambayo 
ipo katika hatua mbalimbali. Shughuli 
zilizotekelezwa ni pamoja na: kuboresha 
usimamizi wa maliasili na kukuza utalii 
Kanda ya Kusini; kukabiliana na ujangili na 
biashara haramu ya nyara; uendelezaji wa 
utalii wa mikutano na matukio; kuboresha 
uhifadhi ndani ya maeneo ya hifadhi; na 
kuwezesha mnyororo wa thamani wa 
mazao ya nyuki.

Mafanikio yaliyopatikana katika sekta hii 
ni pamoja na: kuongezeka kwa mchango 
wa sekta ya utalii katika Pato la Taifa 
kutoka asilimia 17.2 mwaka 2023/24 hadi  

kufikia	 asilimia	 17.5	 mwaka	 2024/25;	
kuongezeka kwa mchango wa fedha za 
kigeni kutoka asilimia 25 mwaka 2023/24 
hadi	 kufikia	 asilimia	26	mwaka	2024/25;	
na kuongezeka kwa idadi ya watalii nchini 
kutoka watalii 3,784,214 mwaka 2023/24 
hadi watalii 5,360,247 mwaka 2024/25. 
sawa na asilimia 107.2 ya lengo la watalii 
5,000,000 kama ilivyoainishwa katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano.

Aidha, Sekta binafsi imeendelea kuwekeza 
katika miundombinu ya kisasa ya hoteli, 
migahawa,	 huduma	 za	 usafiri	 wa	 watalii,	
kampeni za masoko ya kimataifa pamoja 
na ubunifu katika utoaji wa huduma. 
Vilevile, sekta hii imeendelea kuchangia 
katika ukuaji wa sekta nyingine kama 
usafiri,	 biashara,	 uwekezaji	 pamoja	 na	
sekta ya huduma. Jedwali 3.12 linaonesha 
mwenendo wa viashiria vya sekta ya utalii 
kama vilivyoainishwa katika Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano.
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

7. Mapato yatokanayo na 
watalii (dola za Marekani 
bilioni) 

2.6 0.7 1.3 2.5 3.9 4.1 6.0

Chanzo: Wizara ya Maliasili na Utalii 

3.3.12  Sekta ya Sanaa, Michezo  
  na Ubunifu

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, Serikali imeendelea kutekeleza 
programu na miradi 18 yenye lengo la 
kuongeza mchango wa sekta katika ukuaji 
wa	 uchumi	 na	 ajira.	 Katika	 kufikia	 lengo	
hilo, shughuli zilizotekelezwa ni pamoja 
na: ujenzi na ukarabati wa viwanja kwa 
ajili ya mashindano ya AFCON; ujenzi wa 
vituo vya michezo na vituo vya kupumzikia 
wananchi; ujenzi wa vituo vya umahiri vya 
michezo; kuanzishwa kwa bodi ya ithibati 
ya wanahabari; utoaji wa mikopo kwa 
kazi za sanaa na utamaduni; na kukuza 
Kiswahili Kikanda na Kimataifa.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na 
utekelezaji wa shughuli hizo ni pamoja na: 
kuongezeka kwa idadi ya miundombinu 
ya michezo iliyoboreshwa nchini kote 
kutoka	 68	 mwaka	 2023/24	 kufikia	 174	
mwaka 2024/25; kuongezeka kwa idadi 
ya wanariadha wanaocheza nje ya nchi 
kutoka	 17	 mwaka	 2023/24	 kufikia	 62	
mwaka 2024/25; kuongezeka kwa idadi 
ya wataalamu wa Kiswahili wanaofanya 
kazi nje ya Tanzania kutoka 111 mwaka 
2023/24	 kufikia	 384	 mwaka	 2024/25;	
kuongezeka kwa idadi ya machapisho ya 
Kiswahili yaliyouzwa nje ya nchi kutoka 
242	mwaka	 2023/24	 kufikia	 502	mwaka	
2024/25; kuongezeka kwa mchango 
wa sekta ya sanaa, michezo na ubunifu 

katika	Pato	la	Taifa	na	kufikia	asilimia	0.4;	
kuongezeka kwa ubora na ubunifu wa kazi 
za utamaduni na sanaa; kuongezeka kwa 
vipaji na kuongeza ushindani kimataifa; 
kuongezeka kwa utoaji wa habari kwa 
umma; kuimarisha uhuru wa vyombo 
vya habari kwa kusajili na kutoa leseni 
kwa magazeti 357, redio 215, televisheni 
56, redio za mtandaoni 27 na televisheni 
mtandao 413; na kutambulika kwa 
lugha ya Kiswahili kimataifa pamoja na 
kuwezesha upatikanaji wa fedha za kigeni. 

Aidha, sekta binafsi imeendelea kuwa 
na mchango katika kuendeleza sekta ya 
sanaa, michezo na ubunifu kwa kushiriki 
katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 
Kwa mwaka 2024/25 jumla ya kampuni 19 
zilipewa kandarasi za kutekeleza miradi 
mbalimbali ya sekta ya habari, sanaa, 
michezo na ubunifu. Kati ya kampuni hizo, 
10 ni za Watanzania na 9 ni za nje. Vilevile, 
sekta binafsi imeendelea kushiriki katika 
kuendeleza na kukuza vipaji vya michezo 
ambapo jumla ya vilabu vya michezo 692 
vimeanzishwa. Pia, sekta binafsi inashiriki 
katika kukuza vipaji na ubunifu katika 
sanaa mbalimbali. Ushiriki wa sekta binafsi 
katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
umechangia ongezeko la ajira, kipato, 
kuchochea uchumi na kujenga uwezo 
wa sekta binafsi ya ndani. Jedwali 3.13 
linaonesha mwenendo wa viashiria vya 
sekta ya sanaa, michezo na ubunifu kama 
vilivyoainishwa katika Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

7. Mapato yatokanayo na 
watalii (dola za Marekani 
bilioni) 

2.6 0.7 1.3 2.5 3.9 4.1 6.0

Jedwali 3.13: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji wa Sanaa, Utamaduni na Michezo

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Idadi ya miundombinu ya 
michezo  iliyoboreshwa 
nchini kote 

63 64 64 66 68 174 72

2. Idadi ya miundombinu 
iliyojengwa/kukarabatiwa 
katika Chuo cha 
Kuendeleza Michezo 
Malya na Taasisi ya 
Sanaa na Utamaduni 
Bagamaoyo (TaSUBa). 

35 48 50 52 53 58 40

3. Idadi	ya	filamu	na	
muziki zilizoidhinishwa, 
kusambazwa na kutumika 

15,303 2,962 3,763 3,201 4,070 4,342 25,735 

4. Idadi ya wasanii 
waliosajiliwa katika 
tasnia ya ubunifu 

3,462 3,931 4,299 5,254 6,473 7310 8,666

5. Idadi ya wataalamu 
katika tasnia ya ubunifu 
waliopata mafunzo 

2,852 450 442 500 10,837 11,500 4,297

6. Idadi ya michezo na 
mashindano ya kimataifa 
yaliyoandaliwa na 
Tanzania kushiriki 

178 0 98 135 157 110 350

7. Idadi ya vibali 
vilivyotolewa kwa 
vyama vya michezo na 
wanamichezo binafsi 

178 0 57 45 194 110 400

8. Idadi ya wanariadha 
wanaocheza nje ya nchi 

54 - 21 31 17 62 150

9. Idadi ya wageni 
wanaoendesha shughuli 
za	kuzalisha	filamu	nchini	
Tanzania. 

359 60 87 100 64 70 1,059

10. Idadi ya wasanii/
wataalamu katika tasnia 
ya ubunifu/makundi 
yanayofanya maonesho 
yao nje ya nchi

1,620 330 430 461 467 61 1,755

11. Idadi ya wasanii wa nje/
wataalamu katika tasnia 
ya ubunifu wanaofanya 
maonesho yao nchini 
Tanzania

720 142 153 162 167 2 2,312
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

12. Idadi ya wataalamu wa 
Kiswahili wanaofanya 
kazi nje ya Tanzania

56 64 71 95 111 384 656

13. Idadi ya machapisho ya 
Kiswahili yaliyouzwa nje 
ya nchi 

200 252 2189 1640 242 502 700

14. Idadi ya tuzo za 
kimataifa zilizoandaliwa 
na kutolewa kwenye 
utamaduni, sanaa na 
tasnia ya ubunifu

47 38 41 188 62 68 130

15. Idadi ya vikundi vya 
utamaduni na sanaa 
kutoka nje ya nchi 
vilivyoshiriki katika 
matamasha ya kimataifa 
yanayoandaliwa kila 
mwaka na TaSUBa.

5 4 4 6 23 11 20

16. Idadi ya wanafunzi 
waliodahiliwa katika 
Chuo cha Kuendeleza 
Michezo Malya

300 439 533 684 758 503 1,300

17. Idadi ya wanafunzi 
waliodahiliwa TaSUBa

350 439 533 684 758 947 1200

18. Idadi ya wilaya 
zinazofikiwa	na	
matangazo ya TBC 
(TBCFM na  TBCTaifa)

102 119 121 134 137 138 161

Chanzo: Wizara ya Sanaa, Utamaduni na Michezo

3.3.13  Sekta ya Kukuza  
  Uwekezaji na Biashara 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, Serikali imeendelea kutekeleza 
programu na miradi 1,487 yenye lengo 
la kukuza uwekezaji na biashara katika 
sekta	 mbalimbali.	 Katika	 kufikia	 lengo	
hilo, Serikali ilitekeleza shughuli zifuatazo: 
Mpango wa Kuboresha Mazingira ya 
Biashara (MKUMBI); kuimarisha uwezo wa 
uzalishaji viwandani na utoaji huduma; 
na kujenga uchumi shindani na shirikishi. 

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja 
na: kuongezeka kwa thamani ya miradi 
ya uwekezaji kutoka dola za Marekani 
milioni	 6,796.09	 mwaka	 2023/24	 kufikia	
dola za Marekani milioni 8,813 mwaka 
2024/25; kuongezeka kwa idadi ya ajira 
kutokana na miradi ya uwekezaji kutoka 
248,048	mwaka	2023/24	kufikia	280,000	
mwaka 2024/25; kufutwa kwa tozo 383 
ambapo kumerahisisha ufanyaji biashara 
na uwekezaji; na kuimarika kwa uwezo 
wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma 
hivyo kujenga uchumi shindani na 
shirikishi.
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Idadi ya miradi ya 
uwekezaji iliyosajiliwa na 
TIC na EPZA

230 249 305 378 737 640 600

2. Thamani ya miradi 
ya uwekezaji (dola za 
Marekani, Milioni)

2,680.71 3,449.03 2,371.68 5,450.64 6,796.09 8,813 8,500

3. Idadi ya ajira kutokana na 
miradi ya uwekezaji

49,055 39,123 50,282 55,741 248,048 280,000 250,000

4. Idadi ya kongano za 
uwekezaji

10 12 13 14 27 21 5

5. Idadi ya miongozo ya 
uwekezaji ya mikoa

13 7 0 2 0 26 26

6. Idadi	ya	Ofisi	za	Utoaji	
Huduma Mahala Pamoja

11 13 13 13 13 15 18

7. Kiasi cha ardhi ya 
uwekezaji iliyotengwa 
(ekari)

90,990 98,861 99,735 159,813 214,972.94 391,030.94 528,917

8. Idadi ya makongamano ya 
uwekezaji kimataifa

21 49 63 89 204 180 150

9. Idadi ya maboresho 
ya sheria na kanuni za 
kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji 
yaliyofanywa

35 42 55 66 80 88

10. Idadi ya maboresho ya 
kufuta au kupunguza  
tozo, ada na ushuru katika 
kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji 
yaliyofanywa

218 232 307 374 383 388

Chanzo: Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji    

Aidha, sekta binafsi imeendelea kuchangia 
miradi ya uwekezaji na biashara ambapo 
jumla ya miradi 9,678 ya uwekezaji yenye 
thamani ya dola za Marekani milioni 
8,658 imesajiliwa. Mafanikio ya miradi 
hii ni pamoja na kuongezeka kwa ajira 
rasmi na zisizo rasmi, kuongezeka kwa 
Pato	 la	 Serikali,	 upatikanaji	wa	malighafi	

za viwanda, na upatikanaji wa bidhaa 
ambazo awali zilikuwa zinaagizwa kutoka 
nje pamoja na kuongeza fedha za kigeni. 
Jedwali 3.14 linaonesha mwenendo wa 
viashiria vya sekta ya kukuza uwekezaji 
na biashara kama vilivyoainishwa katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano.

Jedwali 3.14: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Kukuza Uwekezaji na Biashara
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Jedwali 3.15: Orodha ya Miradi Iliyopo katika Hatua za Utekelezaji

Na. Kiashiria Taasisi 
inayotekeleza

Mratibu Thamani ya 
mradi (Dola 
za Marekani 

Milioni)
1 Ujenzi wa jengo la kisasa la biashara la Stop 

Business Complex.
Shirika la Maendeleo 

la Dar es Salaam
LGAs 14.8

2 Utoaji wa Huduma za Mabasi kwa Mradi wa 
Dar Rapid Transit Awamu ya Kwanza

Wakala wa Mabasi 
Yaendayo Kasi

LGAs 81.4

3 Utoaji wa Huduma za Mabasi kwa Mradi wa 
Dar Rapid Transit Awamu ya Pili

Wakala wa Mabasi 
Yaendayo Kasi

LGAs 248.67

4 Ujenzi wa barabara kipande cha kwaza 
kutoka Kibaha-Mlandizi hadi Chalinze – 
78.9km

 Wakala wa Barabara 
Tanzania

MDAs 328

5 Kuanzishwa kwa Vituo vya Ukaguzi wa 
Magari

Tanzania Police 
Corporation Sole

MDAs 117

3.3.14  Sekta ya Uwekezaji wa  
  Umma na Sekta Binafsi

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, Serikali kwa kushirikiana na 
sekta binafsi imetekeleza programu na 
miradi mitano (5) yenye lengo la kutoa 
huduma, kuongeza ufanisi katika sekta za 
miundombinu, na kuboresha mazingira 
ya biashara. Shughuli zilizotekelezwa 
katika	 kufikia	 malengo	 hayo	 ni	 pamoja	
na: kuratibu majadiliano baina ya Serikali 
na wawekezaji; kupata washauri elekezi 
kwa ajili ya ufunguaji wa makampuni; na 

3.3.15  Sekta ya Mahusiano ya  
  Kimataifa na Diplomasia  
  ya Uchumi

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano, 
Serikali imeendelea kutekeleza programu 
na miradi mitatu (3) ya diplomasia ya 
uchumi yenye lengo la kuvutia uwekezaji 
wa nje na kufungua fursa za biashara. 
Shughuli zilizotekelezwa katika kuratibu 

kufunguliwa kwa kampuni za uendeshaji 
(SPV). Mafanikio yaliyopatikana katika 
sekta hii ni pamoja na: kuanza kutekelezwa 
kwa miradi takribani mitano (5) ya ubia 
nchini; kuvutia uwekezaji kutoka nje; 
kuongeza mapato; kuongeza ajira; na 
kusaidia uendelezaji wa sekta nyingine.

Aidha, sekta binafsi imeendelea 
kushirikiana na Serikali ili kuwekeza katika 
miradi muhimu katika sekta za kilimo, 
viwanda, miundombinu, utalii, ujenzi, na 
mawasiliano. Jedwali 3.15 linaonesha 
orodha ya miradi ya PPP ambayo ipo katika 
hatua za utekelezaji.

diplomasia ya uchumi ni pamoja na: 
kuendesha makongamano yenye lengo 
la kuvutia uwekezaji; na uendelezaji wa 
miundombinu nje ya nchi. 

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja 
na: kuongezeka kwa idadi ya Hati za 
Makubaliano ya Pamoja zilizosainiwa 
kati ya Tanzania na nchi nyingine kutoka 
78	 mwaka	 2023/24	 kufikia	 84	 mwaka	
2024/25 kulikochochea kuongezeka kwa 

Chanzo: Kituo cha Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 
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Chanzo: Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki

uwekezaji kutoka nje, fursa za ajira kwa Watanzania nje ya nchi, na kuimarisha shughuli 
za biashara. Jedwali 3.16 linaonesha mwenendo wa viashiria vya sekta ya mahusiano 
ya kimataifa na diplomasia ya uchumi kama vilivyoainishwa katika Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Idadi ya mikutano kati ya 
Tanzania na nchi moja 
moja, ya kikanda na 
kimataifa iliyoshiriki

30 32 80 90 101 110 250

2. Idadi ya Watanzania 
walioshiriki katika ulinzi 
wa amani nje ya nchi

- - 1401 1401 1532 1500 3,500

3. Idadi	ya	ofisi	na	nyumba	
za kuishi zilizokarabatiwa

- 4 4 4 4 4 14

4. Idadi ya Hati za 
Makubaliano ya Pamoja 
zilizosainiwa kati ya 
Tanzania na nchi nyingine

12 32 33 66 78 84 80

Jedwali 3.16: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Mahusiano ya Kimataifa na  
Diplomasia ya Uchumi

3.3.16  Sekta ya Elimu na 
  Maendeleo ya Ujuzi

Katika kipindi cha utekelezaji wa 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano, Serikali imeendelea 
kutekeleza programu na miradi ya elimu 
na maendeleo ya ujuzi ambayo ipo katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji. Miradi 
iliyotekelezwa ni pamoja na miradi 
ya kuendeleza elimu ya awali, msingi, 
sekondari, ualimu, ufundi na elimu ya juu. 
Afua zilizotekelezwa kupitia utekelezaji 
wa miradi hiyo ni pamoja na ujenzi na 
ukarabati wa miundombinu mbalimbali 
ikiwemo madarasa, maabara, mabweni, 
hosteli,	ofisi,	nyumba	za	walimu,	karakana	

na majengo mtambuka katika shule, vyuo 
na taasisi za elimu na mafunzo pamoja na 
ununuzi na uwekaji wa vifaa na mitambo 
ya kufundishia na kujifunzia. 

Mafanikio yaliyopatikana katika sekta hii 
ni pamoja na: kuongezeka kwa mchango 
wa sekta katika Pato la Taifa; kupungua 
kwa mdondoko wa wanafunzi katika 
ngazi zote za elimu; kuongezeka kwa 
usajili katika vyuo vya elimu ya ufundi na 
mafunzo ya ufundi stadi pamoja na elimu 
ya juu; kuongezeka kwa idadi ya walimu, 
wahadhiri na watumishi katika taasisi 
za elimu na mafunzo; kuimarika kwa 
uwiano wa wanafunzi kwa darasa kutoka 
68:1	mwaka	2023/24	kufikia	63:1	mwaka	
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2024/25 katika elimu ya msingi; kuimarika 
kwa uwiano wa wanafunzi kwa darasa 
kutoka	37:1	mwaka	2023/24	kufikia	34:1	
mwaka 2024/25 katika elimu ya sekondari 
ya chini; kuongezeka kwa wanufaika wa 
mikopo ya elimu ya juu kutoka 220,278 
mwaka	 2023/24	 hadi	 kufikia	 250,567	
mwaka 2024/25; na kuongezeka kwa 
asilimia ya wanafunzi wanaohitimu 
masomo ya sayansi na uhandisi kwa 
mwaka kutoka asilimia 16.2 mwaka 
2022/23	kufikia	17.2	mwaka	2023/24	.

Serikali imefanya mageuzi katika sekta 
ya elimu kwa kufanya mapitio ya Sera ya 
Eimu na maboresho ya mtaala wa elimu ya 
awali, msingi, sekondari na ualimu ambapo 
msisitizo umewekwa katika utoaji wa elimu 
ya amali (elimu ya ufundi na mafunzo ya 
ufundi stadi) kuanzia ngazi ya elimu ya 
msingi hadi elimu ya juu. Utekelezaji wa 
mabadiliko hayo utawezesha Tanzania 
kuzalisha rasilimali watu yenye umahiri 
katika nyanja mbalimbali inayokidhi 
mahitaji ya soko la ajira. 

Aidha, sekta binafsi imeendelea kuwa 
na mchango mkubwa katika kuendeleza 
sekta ya elimu kwa kushiriki katika 
afua mbalimbali ikiwemo ujenzi wa 
miundombinu ya shule na vyuo pamoja na 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Kwa 
mwaka 2024/25 jumla ya shule binafsi 
6,422 zimeendelea kutoa fursa ya elimu 
kwa Watanzania. Shule hizo zimeandikisha 
jumla ya wanafunzi 1,083,888 ambapo 
elimu ya awali wanafunzi 118,010, elimu 
ya msingi wanafunzi 651,210 na elimu ya 
sekondari wanafunzi 314,668. Vilevile, kwa 
mwaka 2024 sekta binafsi imewezesha 
ajira kwa walimu 64,756 ambapo walimu 
7,228 elimu ya awali, msingi 35,473 na 
sekondari 22,055. Aidha, kuimarika kwa 
ushiriki wa sekta binafsi katika utekelezaji 
wa miradi ya elimu na maendeleo ya ujuzi 
kumechangia ongezeko la ajira, kipato 
pamoja na kuchochea uchumi na kujenga 
uwezo wa sekta binafsi ya ndani. Jedwali 
3.17 linaonesha mwenendo wa utekelezaji 
wa viashiria vya sekta ya elimu kama 
vilivyoainishwa katika Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Elimu
1.1 Elimu ya Awali

1.1.1 Kiwango cha uandikishaji 
rika lengwa (% ya 
wanaostahili)

78.5 78.5 76.9 83.9 89.5 89.5 100

1.1.2 Uwiano wa idadi  ya 
wanafunzi kwa mwalimu 
mwenye sifa

1:149 1:130 1:123 1:117 1:127 1:151 80

1.2 Elimu ya Msingi

1.2.1 Kiwango cha uandikishaji 
jumla (% ya wanaostahili)

110.6 110.6 109.7 108.5 98.2 84.2 100

1.2.2 Kiwango cha uandikishaji 
wa rika lengwa

95.7 95.7 95.3 94.4 86.0 79.6 100

Jedwali 3.17: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Elimu
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1.2.3 Asilimia ya kundirika la 
wanafunzi waliofaulu 
mtihani wa Elimu ya 
Msingi

82.24 82.68 81.90 79.62 80.58 N/A 100

1.2.4 Uwiano wa Idadi ya 
wanafunzi wa elimu ya 
msingi kwa mwalimu

1:54 1:51 1:56 1:57 1:55 1:56 1:50

1.2.5 Uwiano wa idadi ya 
wanafunzi kwa kitabu

1:4 1:3 1:2 1:2 1:2 1:2 1:1

1.2.6 Uwiano wa idadi ya 
wanafunzi kwa darasa 

1:75 1:75 1:74 1:70 1:68 1:63 1:60

1.2.8 Uwiano wa idadi ya 
wanafunzi wa kiume kwa 
tundu la choo 

1:54 1:54 1:51 1:52 1:46 1:43 1:25

1.2.7 Uwiano wa idadi ya 
wanafunzi wa kike kwa 
tundu la choo

1:51 1:51 1:48 1:48 1:43 1:47 1:20

1.2.8 Uwiano wa idadi ya 
wanafunzi kwa dawati 

1:4 1:4 1:4 1:4 1:4 1:4 1:2

1.2.9 Asilimia ya shule za 
msingi zenye umeme

43.5 42.2 48.8 56.0 61.9 68.0 60.0

1.3 Elimu ya Sekondari ya Chini (I – IV)

1.3.1 Kiwango cha uandikishaji 
jumla (% ya wanaostahili)

46 46.0 47.4 48.2 52.7 51.7 48

1.3.2 Asilimia ya uandikishaji 
wa watoto wenye 
umri wa rika lengwa 
ikilinganishwa na idadi ya 
watoto wote wenye umri 
wa kwenda shule 

36 36.0 37.0 38.3 41.8 40.6 42

1.3.3 Uwiano wa Idadi ya 
wanafunzi wa elimu ya 
sekondari kwa mwalimu 

1:23 1:23 1:24 1:25 1:26 1:26 1:20

1.3.4 Uwiano wa idadi ya 
wanafunzi wa elimu ya 
sekondari kwa darasa 

1:41 1:40 1:42 1:36 1:37 1:34 1:40

1.3.5 Uwiano wa idadi ya 
wanafunzi wa sekondari 
kwa tundu la choo 

1:27 1:20 1:27 1:28 1:34 1:28 1:20

1.3.6 Asilimia ya shule za 
sekondari zenye umeme

69.8 69.8 73.9 77.2 77.5 81.4 85



MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2025/2026TUME YA TAIFA YA MIPANGO54

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1.3.7 Asilimia ya kundirika la 
wanafunzi waliofaulu 
mtihani wa elimu ya 
sekondari ya chini

80.65 85.84 87.3 87.79 89.37 NA 90.0

1.4 Elimu ya Sekondari ya Juu (V – VI)
1.4.1 Kiwango cha uandikishaji 

jumla (% ya wanaostahili)
6.9 6.9 6.7 7.6 7.7 9.1 10

1.4.2 Kiwango cha uandikishaji 
rika lengwa (% ya 
wanaostahili)

3.3 3.3 3.4 4.0 4.1 5.2 8

1.4.3 Uandikishaji halisi wa 
wanafunzi wa kiume (%)

3.3 3.3 3.4 3.9 4.1 5.0 4

1.4.4 Uandikishaji halisi wa 
wanafunzi wa kike (%)

3.2 3.2 3.4 4.1 4.1 5.4 4

1.4.5 Asilimia ya wanafunzi 
wanaofaulu mtihani wa 
kidato cha VI

99.51 99.5 99.6 99.9 99.9 NA 100

1.5 Elimu ya Juu

1.5.1 Idadi ya wanafunzi 
waliopata mikopo ya 
elimu ya juu

132,392 145,000 177,892 202,016 220,278 250,567 180,000

1.5.2  Idadi ya wahitimu wa 
vyuo vikuu 

60,940 60,940 54,810 57,742 56,520 N/A 70,081

1.5.3 Idadi ya wahitimu kwa 
wanafunzi wa kiume

34,513 34,513 29,780 30,375 27,574 39,690

1.5.4 Idadi ya wahitimu kwa 
wanafunzi wa kike

26,427 26,427 25,030 27,367 28,946 44,700

1.6 Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi
1.6.1 Kiwango cha udahili 

jumla (%)
4.5 5.8 7.4 6.9 8.0 NA 6.0

1.6.2 Idadi ya wanafunzi 
wanaohitimu kwa mwaka 

86,547 146,671 154,800 140,014 89,967 NA 120,000

1.6.3 Asilimia ya wanafunzi 
wanaohitimu masomo ya 
sayansi na uhandisi kwa 
mwaka

36 18.1 17.3 16.2 17.2 NA 40

1.6.4 Asilimia ya Wanafunzi wa 
kike wanaohitimu kwa 
mwaka

42 32.6 33.20 33.21 35.7 43

Chanzo: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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3.3.17  Sekta ya Afya

Serikali imeendelea kutekeleza programu 
na miradi mbalimbali kwa kuboresha 
miundombinu ya kutolea huduma za afya, 
kuajiri wataalamu wa afya na kuwezesha 
upatikanaji wa bidhaa za afya ambapo 
programu na miradi 14 imetekelezwa 
katika maeneo mbalimbali.

Programu na miradi hiyo inahusisha 
ununuzi, utunzaji na usambazaji wa 
dawa, chanjo, vifaa na vifaatiba; ujenzi 
wa miundombinu ya afya ikiwemo 
hospitali mpya za halmashauri, ukarabati 
wa hospitali kongwe, ujenzi wa vituo vya 
afya, ukamilishaji wa zahanati, ujenzi wa 
nyumba za watumishi, ujenzi na upanuzi 
wa Hospitali za rufaa za Mikoa, Kanda, 
Maalum na Taifa; na utolewaji wa mafunzo 
kwa wataalam wa afya katika ngazi 
mbalimbali ikiwemo ngazi ya ubingwa na 
ubingwa bobezi. 

Jitihada hizo zimepelekea kuongezeka 
kwa vituo vya kutolea huduma za afya 
zikiwemo zahanati, vituo vya afya, 
Hospitali za Halmashauri, Hospitali za 
rufaa za Mikoa, Hospitali za rufaa za Kanda, 
Hospitali Maalum na kuboresha Hospitali 
ya Taifa ya Muhimbili; kuongezeka kwa 
upatikanaji wa dawa, vifaa na vifaa tiba 
katika vituo vya kutolea huduma za afya; 
na kuongezeka kwa wataalam wa kada za 
afya.

Vilevile, utekelezaji wa programu na miradi 
hiyo kumewezesha kupunguza idadi ya 
vifo	vitokanavyo	na	uzazi	kufikia	104	kwa	
kila vizazi hai 100,000 mwaka 2022 na 
kuvuka lengo la vifo 180 mwaka 2025/26; 

kuongezeka kwa wastani wa idadi ya 
uzazi uliohudumiwa na mhudumu wa afya 
mwenye	ujuzi	kufikia	asilimia	94.7	mwaka	
2023 ikilinganishwa na lengo la asilimia 
85 kwa kila vizazi 1000 mwaka 2025/26. 
Aidha, wajawazito wanaojifungulia katika 
vituo	vya	afya	kufikia	asilimia	86	mwaka	
2022 ikilinganishwa na asilimia 80 mwaka 
2020; Idadi ya vifo vya watoto wenye umri 
chini ya miaka mitano kwa kila vizazi hai 
1000	 kufikia	 asilimia	 43	 mwaka	 2022	
ikilinganishwa na asilimia 67 mwaka 2021; 
wastani wa umri wa kuishi umeongezeka 
kutoka miaka 67.8 (2023) hadi makadirio 
ya miaka 68.0 (2024); na kuwezesha 
asilimia 80 ya wananchi kupata huduma 
za afya ndani ya kilomita 5.

Mafanikio yaliyopatikana katika sekta ya 
afya kwa kiasi kikubwa yanachangiwa pia 
na uwepo wa uwekezaji wa sekta binafsi. 
Hadi 2024 sekta binafsi imewekeza 
kwenye sekta ya afya kwa kujenga na 
kuendesha vituo vya kutolea huduma za 
afya 2,297 ambapo kati ya hivyo zahanati 
ni 1,794 ikilinganishwa na 1,698 mwaka 
2021, vituo vya afya ni 295 ikilinganishwa 
na 277 mwaka 2021 na hospitali ni 208 
ikilinganishwa na hospitali 197 mwaka 
2021. Ushiriki wa sekta binafsi katika 
sekta ya afya kumechangia kupatikana 
kwa ajira moja kwa moja kwa wataalam 
walioajiriwa katika zahanati, vituo vya 
afya na hospitali. Jedwali 3.18 linaonesha 
mwenendo wa viashiria vya sekta ya afya 
kama vilivyoainishwa katika Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa miaka 
mitano.
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Jedwali 3.18: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Afya6

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Idadi ya vifo vya watoto 
wachanga kwa kila vizazi 
hai 1000

26 (2010 
TDHS)

 25 (2015-16 
TDHS-MIS)

24 (2015-16 
TDHS-MIS)

24 (2022 
TDHS-MIS)

24 (2022 
TDHS-MIS)

24 (2022 
TDHS-MIS

15

2. Idadi ya vifo vya watoto 
wenye umri chini ya 
miaka mitano kwa kila 
vizazi hai 1000

81 (2010 
TDHS)

67  (2015-16 
TDHS-MIS)

43 (2022 
TDHS-MIS)

43 (2022 
TDHS-MIS)

43 (2022 
TDHS-MIS)

43 (2022 
TDHS-MIS)

40

3. Uzazi uliohudumiwa 
na mfanyakazi wa afya 
mwenye ujuzi 

80 92.3 93.6 94.4 94.6 94.7 (2023– 
AHSP)

85

4. Wastani wa umri wa 
kuishi (miaka)

66.1 66.7 65.4 67.6 67.8 
(Sensa-2022)

68 
(Sensa-2022)

68

5. Kiwango cha maambukizi 
ya VVU kitaifa (%)

4.7 4.9 4.9 4.9 4.4 4.4 (THIS 
2022/ 2023)

1,300

6. Matumizi ya Serikali 
katika huduma za afya  
(%) 

10 10.6 10 9.0 9.1 10.3(2023-
AHSP)

12.2

7. Idadi ya vifo vitokanavyo 
na uzazi kwa kila vizazi 
hai 100,000

454 (2010 
TDHS)

530 (2015-
16 TDHS-

MIS)

220 220 104 (2022 
TDHS-MIS)

104 (2022 
TDHS-MIS)

180

8. Matumizi ya Serikali 
katika afya (% ya 
matumizi yote ya Serikali)

10 10.6 10 9.0 9.1 10.3 (2023-
AHSP)

12.2

Chanzo: : Wizara ya Afya na Ofisi ya Taifa ya Takwimu

3.3.18  Sekta ya Huduma ya Maji  
	 	 na	Usafi	wa	Mazingira

Serikali imeendelea kutekeleza Programu 
ya Maendeleo ya Sekta ya Maji katika 
maeneo mbalimbali nchini. Programu 
hiyo imewezesha utekelezaji wa jumla 
ya programu na miradi 482. Shughuli 
zilizotekelezwa ni pamoja na: kuongeza 
usambazaji	 wa	 huduma	 ya	 maji	 safi	 na	
salama mijini na vijijini; utunzaji wa vyanzo 
vya maji; kuendeleza miundombinu ya 
usafi	wa	mazingira;	na	kuendelea	kuratibu	
shughuli za sekta ya maji.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na 
utekelezaji	wa	miradi	ya	majisafi	na	usafi	
wa mazingira ni pamoja na: kuongezeka 
kwa asilimia ya idadi ya watu wa vijijini 
wanaopata maji ya bomba kutoka 79.6 
mwaka	 2023/24	 kufikia	 83	 mwaka	
2024/25; kuongezeka kwa uwiano wa 
kaya za vijijini zenye miundombinu 
iliyoboreshwa	 ya	 usafi	 wa	 mazingira	
kutoka	asilimia	77.5	mwaka	2023/24	kufiki	
asilimia 78.5 mwaka 2024/25; kupungua 
kwa kiwango cha upotevu wa maji katika 
makao makuu ya mikoa kutoka asilimia 
35.3	mwaka	2023/24	kufikia	33.4	mwaka	

6 Taarifa ya TDHS-MIS hutolewa kila baada ya miaka mitano, hivyo takwimu zilizotumika kwenye ulinganishi ni za mwaka 2022



MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2025/2026TUME YA TAIFA YA MIPANGO57

2024/25. Vilevile utekelezaji wa miradi 
na programu hizi umechangia kupungua 
kwa milipuko ya magonjwa; kuongezeka 
kwa muda wa uzalishaji hususan kwa 
wananchi wanaoishi vijijini; kuongezeka 
kwa uzalishaji viwandani hususan katika 
Jiji la Dar es Salaam; na kuongeza mapato 
yatokanayo na mauzo ya maji pamoja na 
hifadhi ya mazingira. Aidha mafanikio 
yaliyoainishwa pia yamechangiwa na sekta 
binafsi ambayo imeshiriki katika kutekeleza 

miradi ya maji kama vile makampuni ya 
kutengeneza na kuuza vifaa yakiwemo 
mabomba na viungio vyake pamoja na  
washauri elekezi na wakandarasi takriban 
161 ambao wanashiriki katika utekelezaji 
wa miradi ya maji nchini. Jedwali 3.19 
linaonesha mwenendo wa viashiria vya 
sekta ya maji kama vilivyoainishwa katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano.

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Asilimia ya idadi ya watu 
wa vijijini wanaopata 
maji ya bomba au maji 
yalivyolindwa kama 
chanzo kikuu 

70 72.3 74.5 77 79.6 83 85

2. Uwiano wa kaya za vijijini 
zenye miundombinu 
iliyoboreshwa	ya	usafi	wa	
mazingira 

36 47.3 60.4 73.5 77.5 78.5 60

3. Asilimia ya watu 
katika makao makuu 
ya mikoa wanaopata 
maji ya bomba au maji 
yaliyolindwa 

84 85 86.5 88 90 91.6 95

4. Asilimia ya kaya katika 
makao makuu ya mikoa 
zilizounganishwa kwenye 
mfumo rasmi wa majitaka 

13 11 13 13 14 13 30

5. Asilimia ya upotevu wa 
maji (NRW) katika makao 
makuu ya mikoa 

30 36.8 35.7 35.3 35.3 33.4 20

6. Asilimia ya watu katika 
makao makuu ya 
wilaya na miji midogo 
wanaopata huduma 
ya maji ya bomba au 
maji yaliyolindwa kama 
chanzo kikuu 

70 67 72 73.4 74.5 74.5 85

7. Asilimia ya watu katika 
jiji la Dar es Salaam 
wanaopata huduma ya 
maji ya bomba au maji 
salama kama chanzo 
kikuu 

85 87 89 90 92.5 93 95

Jedwali Na.3.19: Viashiria na Shabaha vya Utekelezaji wa sekta ya Usambazaji wa Maji na 
Huduma	za	Usafi	wa	Mazingira
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

8. Asilimia ya kaya katika 
jiji la Dar es Salaam 
waliounganishwa kwenye 
mfumo rasmi wa majitaka 

13 13 11 13 12.4 13 30

9. Idadi ya maboresho 
ya sheria na kanuni za 
kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji 
yaliyofanywa

35 38.3 39.2 41.5 39.5 43.2 20

10. Idadi ya maboresho ya 
kufuta au kupunguza  
tozo, ada na ushuru katika 
kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji 
yaliyofanywa

18 18 34 34 59 68 80

Chanzo: Wizara ya Maji

3.3.19  Sekta ya Mipango Miji,  
  Nyumba na Maendeleo ya  
  Makazi

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano ulilenga kuendeleza 
upimaji wa maeneo ya makazi, biashara, 
uwekezaji na huduma za jamii. Hii ni 
kwa kutambua kuwa ardhi iliyopimwa 
na kupangwa ni kichocheo muhimu  
cha shughuli za kiuchumi na kijamii, 
maendeleo ya makazi na miji, uhifadhi 
wa mazingira na udhibiti wa mabadiliko 
ya	 tabianchi.	 Katika	 kufikia	 lengo	 hilo,	
yafuatayo yalitekelezwa: Upimaji, upangaji 
na umilikishaji wa ardhi; urasimishaji wa 
ardhi; uandaaji wa mipango ya matumizi 
bora ya ardhi katika vijiji; uthamini wa 
mali; na ujenzi wa nyumba na makazi.

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja 
na: kuongezeka kwa idadi ya mali 
zilizorasimishwa katika makazi yasiyo 
rasmi kutoka 2,602,711 mwaka 2023/24 
kufikia	 3,102,715	 mwaka	 2024/25;	 na	

kuongezeka kwa idadi ya mabaraza 
ya ardhi yanayofanya kazi kutoka 105 
mwaka	 2023/24	 kufikia	 112	 mwaka	
2024/25. Mafanikio mengine ni pamoja 
na kupungua kwa migogoro ya ardhi; 
kuongezeka kwa mikopo kutoka taasisi za 
kifedha inayotokana na dhamana ya ardhi 
iliyopimwa; kuongezeka kwa wawekezaji 
kutokana na uwepo wa ardhi iliyopimwa; 
kuongezeka kwa mchango wa sekta 
ya ardhi katika Pato la Taifa; na kuinua 
kiwango cha maisha ya wananchi kutokana 
na uwepo wa nyumba bora pamoja na 
kuongeza mapato ya Serikali yatokanayo 
na kodi ya ardhi.

Aidha, mchango wa sekta binafsi 
umeendelea kukua katika kushirikiana na 
Serikali kuendeleza mipango miji ambapo 
jumla ya viwanja 116,732 kati ya viwanja 
129,702 vilipimwa na sekta binafsi. Vilevile 
sekta binafsi imeendelea kushirikiana na 
shirika la nyumba la Taifa (NHC) ambapo 
jumla ya miradi ya ubia 20 inaendelea 
kutekelezwa katika maeneo mbalimbali 
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Chanzo: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

nchini. Jedwali 3.20 linaonesha mwenendo wa viashiria vya sekta ya Mipango, Miji, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi kama vilivyoainishwa katika Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Idadi ya mali 
zilizorasimishwa katika 
makazi yasiyo rasmi

70 72.3 74.5 77 79.6 83 85

2. Asilimia ya eneo la ardhi 
yenye makazi yasiyo 
rasmi

36 47.3 60.4 73.5 77.5 78.5 60

3. Eneo la ardhi lililotengwa 
na kulindwa kwa 
matumizi ya umma (ekari)

84 85 86.5 88 90 91.6 95

4. Idadi ya miji yenye 
mipango kabambe ya 
upimaji iliyohuishwa

13 11 13 13 14 13 30

5 Idadi ya viwanja 
vilivyotengwa

30 36.8 35.7 35.3 35.3 33.4 20

6 Idadi ya mashamba 
yaliyotengwa 

70 67 72 73.4 74.5 74.5 85

7 Idadi ya ramani za msingi 
zilizohuishwa kwa eneo 

85 87 89 90 92.5 93 95

8 Uwiano wa vijiji vyenye 
mipango ya matumizi 
bora ya ardhi (%)

19.3 19.3 20.9 23.2 33.5 34.5 52.7

9 Idadi ya mabaraza ya 
ardhi yanayofanya kazi

57 68 81 93 105 112 139

10 Asilimia ya ardhi 
iliyopimwa

25 25 25 25 26 26 37

11 Idadi ya leseni za makazi 
zilizotolewa katika 
makazi yasiyo rasmi

1,738 1,738 23,862 
(2021/22)

23,862 
(2021/22)

23,862 
(2021/22)

23,862 
(2021/22)

20,000

12 Idadi ya ramani za msingi 
zilizohuishwa kwa eneo 

1 19 62 84 86 88 26

13 Idadi ya miji yenye 
mipango kabambe ya 
upimaji iliyohuishwa

24 25 27 28 28 28 54

Jedwali Na. 3.20: Viashiria na Shabaha vya utekelezaji wa sekta ya  Mipango Miji, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi
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3.3.20  Sekta ya Ustawi na  
  Maendeleo ya Jamii

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano ulilenga kutekeleza 
programu na miradi mbalimbali ya 
maendeleo yenye lengo la kuongeza 
ushiriki wa  wananchi katika shughuli za 
maendeleo. Kwa mwaka 2024/25 jumla ya 
miradi nane (8) ya maendeleo imeendelea 
kutekelezwa.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana 
na maendeleo ya sekta ni pamoja na: 
kuongezeka kwa idadi ya vituo vya malezi 
ya watoto vilivyosajiliwa kutoka 4,068 
mwaka	 2023/24	 kufikia	 4,800	 mwaka	
2024/25; kuongezeka kwa idadi ya wazee 
wasiojiweza wanaopata huduma za bima 
ya afya bure kutoka 365,284 mwaka 
2023/24	na	kufikia	wazee	432,642	mwaka	
2024/25; na kutolewa kwa vitambulisho 
kwa ajili ya msamaha wa matibabu na 
Bima ya Afya kwa wazee  wasiojiweza 

2,199,588 kati ya wazee  wasiojiweza 
4,975,473 waliotambuliwa. Mafanikio 
mengine ni pamoja na kuongezeka kwa 
muda kwa wanawake kujihusisha na 
shughuli za kiuchumi; kuwezeshwa kwa 
wananchi kiuchumi; kupungua kwa ukatili 
wa kijinsia; uhakika wa chakula na lishe 
bora; pamoja na kuimarika kwa uwajibikaji.

Vilevile, Mashirika yasiyo ya kiserikali 
yameendelea kuwa na mchango 
mkubwa katika utekelezaji wa shughuli 
zinazolenga kuleta maendeleo ya jamiii, 
ambapo utekelezaji wa miradi ya afua za 
afya, nishati, mazingira, uwezeshaji jamii, 
ulinzi wa jamii, elimu, kilimo, utawala bora, 
maji, haki za binadamu na jinsia ipo katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji. Jedwali 
3.21 linaonesha mwenendo wa viashiria 
vya sekta ya ustawi na maendeleo ya jamii 
kama vilivyoainishwa katika Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano.

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Idadi ya vituo vya malezi 
ya watoto vilivyosajiliwa

1,543 1,543 2,714 3,233 4,068 4,800 7,500

2. Idadi ya wazee 
wasiojiweza wanaopata 
huduma za bima ya afya 
bure 

166,866 166,866 201,509 262,513 365,284 432,642 574,321

3. Idadi ya watoto 
wanaolelewa baada ya 
mapatano 

12,068 12,068 26,903 32,905 46,473 48,051 50,000

Jedwali Na. 3.21: Viashiria na Shabaha vya Utekelezaji wa Sekta ya  Ustawi na Maendeleo ya Jamii

Chanzo: Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake, na Makundi Maalum
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Serikali iliendelea na mikakati ya kuboresha 
ustawi wa jamii na kupunguza umaskini 
uliokithiri kupitia programu mbalimbali 
ikiwemo Mpango wa Kunusuru Kaya 
Maskini - TASAF. Utekelezaji wa Mpango 
huo, ulihusisha uhawilishaji wa fedha kwa 
kaya maskini; kutoa ajira za muda mfupi 
kwa kaya za walengwa; kutekeleza  miradi 
katika sekta za afya, elimu, maji, mazingira 
na barabara; na kuhamasisha uundaji wa 
vikundi vya kuweka akiba, kukopeshana 
na kuwekeza kwenye miradi ya uzalishaji 
mali kupitia vikundi hivyo. Lengo likiwa ni 
kupunguza umaskini na kujenga rasilimali 
watu kwa kizazi kijacho.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na 
utekelezaji wa afua hizi ni pamoja na:  
kusogeza karibu huduma za kijamii (elimu, 
afya na maji) katika maeneo ya makazi. 
Hii imechangia kuongeza uandikishaji na 
ufaulu wa watoto katika elimu ya msingi 
na upatikanaji wa huduma ya afya msingi 
kwa mama wajawazito, watoto na jamii 
kwa ujumla na hivyo kupunguza ujinga 
na athari za magonjwa kwa jamii hasa 
kwa kaya maskini; kuongezeka kwa vipato 
kwa wanufaika kutokana na kuongezeka 
kwa shughuli za uzalishaji mali ambapo 
wananchi waliwezeshwa kuanzisha  
miradi midogo ya kujiongezea kipato 
kupitia ruzuku na mikopo iliyotolewa kwa 
walengwa.  Aidha, Mpango umewezesha 
kuboresha maisha ya kaya 400,000 
zenye wanakaya zaidi ya 1,800,000 kuwa 
na shughuli zenye vipato endelevu na 
kupunguza umaskini uliokithiri.

3.3.21 Kuendeleza Ujuzi

Katika kipindi cha utekelezaji wa 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano, Serikali imeendelea 
kutekeleza afua mbalimbali zenye lengo la 
kuendeleza ujuzi. Afua zilizotekelezwa ni 
pamoja na: mafunzo ya kukuza ujuzi kwa 
njia ya uanagenzi; mafunzo ya uzoefu wa 
kazi kwa wahitimu; mafunzo ya kuongeza 
ujuzi kwa wafanyakazi; urasimishaji wa 
ujuzi uliopatikana nje ya mfumo rasmi wa 
mafunzo; na kukuza kazi za staha nchini. 

Mafanikio ya utekelezaji wa afua hizi ni 
pamoja na: kuongezeka kwa upatikanaji 
wa ajira kupitia taasisi za umma na 
binafsi; utoaji wa ruzuku kwa vyama 
vya watu wenye ulemavu; mikopo kwa 
vikundi/makampuni ya vijana, pamoja na 
utoaji wa mafunzo ya uwezeshaji ujuzi na 
stadi za kazi; umewezesha uzalishaji wa 
nguvukazi yenye ujuzi.  Mafanikio haya 
yanachangia kukuza uzalishaji viwandani, 
ujenzi wa uchumi shindani na jumuishi, na 
kuwa na ustawi wa rasilimali watu. Jedwali 
3.22 linaonesha mwenendo wa viashiria 
vya afua za kuendeleza ujuzi kama 
vilivyoainishwa katika Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.

Utekelezaji wa afua za kukuza ujuzi 
umewezeshwa na mchango wa sekta 
binafsi kwa kutumia tozo ya uendelezaji 
ujuzi (SDL) pamoja na kugharamia mafunzo 
ya uzoefu wa kazi kwa wahitimu. Aidha, 
miongozo ya usimamizi wa mafunzo ya 
uanagenzi na mafunzo ya uzoefu mahali 
pa kazi ilitolewa kupitia taasisi za sekta 
binafsi kutoka Umoja wa Waajiri Tanzania 
(ATE), Shirikisho la Vyama vya wafanyakazi 
(TUCTA) na Taasisi ya Sekta Binafsi 
Tanzania (TPSF) ambao walipewa jukumu 
la kusimamia utekelezaji wa programu ya 
kukuza ujuzi.
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1 Idadi ya watu wenye 
mafunzo ya uanagenzi

46,200 14,440 22,200 11,973 6,300 8,250 46,200

2 Idadi ya watu 
wanaotumia teknolojia ya 
kisasa kwenye kilimo

40,000 8,980 4,480 - - - 40,000

3 Idadi ya watu walioshiriki 
mafunzo ya utarajali 
(Internship)

30,000 4,118 2,490 1,888 3,085 1,861 30,000

Jedwali 3.22: Viashiria na Shabaha vya Utekelezaji wa Afua za Kuendeleza Ujuzi7

Chanzo: Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira, na Wenye Ulemavu)

3.3.22  Sekta ya Utawala Bora na  
  Utawala wa Sheria

Sekta ya utawala bora na utawala 
wa sheria inahusisha utekelezaji wa 
programu na mikakati ifuatayo: Programu 
ya Maboresho katika Utumishi wa Umma; 
Mkakati wa Kitaifa Dhidi ya Rushwa na 
Mpango wa Utekelezaji ambapo awamu 
ya tatu imekamilika na kuzinduliwa kwa 
awamu ya nne; Programu ya Maboresho 
ya Mahakama; usalama wa raia na mali 
zao; uendelezaji wa nyumba za viongozi; 
na uendelezaji wa mji wa Serikali Dodoma.

i. Utumishi na Utawala Bora

Serikali imeendelea kuimarisha utawala 
bora kwa kufanya maboresho katika 
utumishi wa umma kwa lengo la kuongeza 
ufanisi na tija katika utoaji wa huduma. 

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na 
utekelezaji wa programu hii ni pamoja 
na; kuongezeka kwa uwajibikaji wa taasisi 
za umma; kuongezeka kwa ufanisi katika 
utoaji wa huduma; kutolewa kwa mafunzo 
ya matumizi ya Mfumo wa e-Watumishi; 
na kuongezeka kwa uwazi na haki katika 

mchakato wa ajira Serikalini. Mafanikio 
mengine yaliyopatikana ni kuongezeka 
kwa ushiriki wa sekta binafsi katika 
kuendeleza utumishi wa umma kwa 
kuwapokea watumishi katika taasisi zao. 

Aidha, kupitia TAKUKURU Serikali 
iliendelea kuimarisha mapambano dhidi 
ya rushwa kupitia Mkakati wa Kitaifa Dhidi 
ya Rushwa na Mpango wa Utekelezaji 
Awamu ya Tatu na kuanza Awamu ya Nne. 
Shughuli zilizotekelezwa kupitia mkakati 
huo ni pamoja na: ufuatiliaji wa utekelezaji 
wa  miradi ya maendeleo; operesheni za 
uchunguzi; ufuatiliaji wa rasilimali; na 
uelimishaji wa umma kuhusu mapambano 
dhidi ya rushwa.

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana 
kutokana na kukabiliana na vitendo vya 
rushwa	 na	 ufisadi	 nchini	 ni	 kuongezeka	
kwa nidhamu, uwazi, uadilifu na uwajibikaji 
katika nyanja mbalimbali zikiwemo za 
utumishi wa umma, biashara, uwekezaji, 
ukusanyaji mapato, pamoja na matumizi 
ya madaraka na fedha za umma. Kuimarika 
kwa utawala bora, kuongezeka kwa ubora 

7 Sehemu ya viashiria ambazo ziko wazi inatokana na takwimu hizo kutozalishwa kwa mwaka husika
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1 Asilimia ya raia 
wanaoishi katika mikoa 
yenye Mahakama Kuu 
inayofanya kazi

69 77 77 83 83 83 100

2 Asilimia ya kesi 
zilizohudumiwa na watoa 
msaada wa huduma za 
kisheria

0.13 8.2 11.4 13.97 13.97 15 20

3 Idadi ya IJCs zilizojengwa 
na zinazofanya kazi katika 
maeneo yaliyo chaguliwa

10 6 3 0 9 0 28

Jedwali Na. 3.23: Viashiria na Shabaha vya Utekelezaji wa Sekta ya Mifumo ya Utoaji Haki

wa	 utoaji	 wa	 huduma	 na	 kufikiwa	 kwa	
thamani ya fedha kwenye utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo. Mafanikio haya 
yameijengea imani Serikali kwa wadau wa 
maendeleo na wananchi na kuipa uwezo 
imara wa kukuza uchumi na kuongeza kasi 
ya utoaji huduma bora kwa umma.

ii. Utawala wa Sheria

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, Serikali imeendelea  kuboresha 
mifumo ya utoaji na upatikanaji wa haki 
ambao ni muhimu katika kuimarisha 
usawa na ustawi wa jamii. Shughuli 
zilizotekelezwa ni pamoja na: kutoa 
huduma za msaada wa kisheria kupitia 
kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama 
Samia; kuanzishwa kwa madawati ya 
msaada wa kisheria katika mamlaka zote 
za serikali za mitaa; kuboresha mifumo na 
miundombinu ya mahakama pamoja na 
majengo jumuishi ya utoaji haki; kuongeza 
matumizi ya TEHAMA katika mifumo 
ya utoaji haki; na kuimarisha usajili wa 
matukio muhimu ya binadamu pamoja 
na	 usajili	 na	 ufilisi	 katika	mikoa	 yote	 ya	
Tanzania Bara na kuratibu masuala ya haki 
za binadamu na utawala bora. 

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja 
na: kusogeza huduma za kisheria kwa 
wananchi na kusaidia kuleta amani na 
utulivu; kupunguza gharama na umbali 
katika kutafuta msaada wa kisheria; 
kuimarisha upatikanaji wa haki kwa 
wakati; kuimarisha upatikanaji wa haki 
za msingi zinazotokana na nyaraka za 
kisheria za usajili wa matukio muhimu 
ya binadamu; na kuvutia uwekezaji 
kutokana na uwepo wa mifumo ya utoaji 
haki. Aidha, Serikali kwa kushirikiana na 
sekta binafsi imewezesha uboreshaji wa 
mifumo ya utoaji na upatikanaji wa haki 
kupitia uhamasishaji na utoaji wa elimu 
juu ya masuala ya kisheria. Sekta hizo ni 
pamoja na Taasisi za kibenki, Makampuni 
ya Simu na Mashirika ya watoa huduma 
za msaada wa kisheria. Jedwali 3.23 
linaonesha mwenendo wa viashiria vya 
sekta ya Mifumo ya Utoaji Haki kama 
vilivyoainishwa katika Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

4 Idadi ya majengo ya 
mahakama ya wilaya 
yaliyojengwa

64 18 12 7 6 7 139

5 Idadi ya majengo ya 
mahakama ya mwanzo 
yaliyojengwa

649 7 7 4 1 72 791

6 Idadi	ya	ofisi	za	
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali zilizojengwa 
mikoani

0 0 1 1 3 3 10

7 Idadi	ya	ofisi	za	NPS	
zilizojengwa mikoani

1 0 0 4 6 4 7

8 Idadi	ya	ofisi	za	NPS	
zilizojengwa wilayani

1 0 0 0 1 3 11

Ufanisi wa Huduma ya Utoaji Haki

10 Wastani wa idadi ya siku 
tangu kufunguliwa kwa 
kesi na kutolewa hukumu

390 312 166 239 242 78 350

11 Asilimia ya watu 
walioridhishwa na 
huduma za mahakama

78 78 78 88 88 88 80

12 Wastani wa idadi ya siku 
tangu kufunguliwa kwa 
kesi na kutolewa hukumu 
katika Mahakama ya 
Biashara

480 390 365 324 231 231 350

13 Asilimia ya mlundikano 
wa kesi, kwa jumla ya 
kesi zote zinazosubiri 
maamuzi

5 13 9 3 5 4 2

Chanzo: Wizara ya Katiba na Sheria

iii. Amani, Utulivu na Usalama

Katika mwaka wa fedha 2024/25 Serikali 
ilipanga kuimarisha usalama wa raia na 
mali zao nchini kwa kupunguza kiwango 
cha uhalifu nchini; kuongeza utambuzi 
na usajili wa raia kupitia Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA); na 
kupunguza kiwango cha ajali barabarani.

Ili kufanikisha utekelezaji wa shughuli hizo, 
Serikali imeendelea kutekeleza programu 
na miradi 44 kwa lengo la kuboresha 
utendaji kazi wa vyombo vya usalama nchi 
na kudumisha amani, utulivu na usalama 
nchini ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano. 
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Chanzo: Wizara ya Mambo ya Ndani

Mafanikio yaliyopatikana katika 
utekelezaji wa programu na miradi hiyo 
ni pamoja na kuongezeka kwa kiwango 
cha kupungua kwa asilimia za kiwango 
cha ajali za barabarani kutoka asilimia 
54	 mwaka	 2023/24	 kufikia	 asilimia	
58 mwaka 2024/25; kuongezeka kwa 
kiwango cha ushiriki wa jamii katika 
shughuli za usalama kutoka asilimia 
50	 mwaka	 2023/24	 kufikia	 asilimia	 55	
mwaka 2024/25; na kuongezeka kwa idadi 
ya watu waliosajiliwa na kutambuliwa na 
NIDA kutoka 27,286,749 mwaka 2023/24 
kufikia	34,080,610	mwaka	2024/25.

Aidha, Serikali imeendelea kusimamia 
shughuli za kampuni binafsi za ulinzi kwa 
lengo la kuimarisha usalama wa raia na 
mali zao; na kuimarisha utekelezaji wa 
shughuli za uchumi na maendeleo nchini. 
Jedwali 3.24 linaonesha mwenendo wa 
viashiria vya sekta amani, utulivu na 
usalama kama vilivyoainishwa katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano.

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Kiwango cha kupungua 
kwa uhalifu nchini (%)

5.2 - 7.5 - 1.9 4.3 3.2 35 35

2. Idadi ya watu 
waliosajiliwa na 
kutambuliwa na NIDA

22,194,288 23,185,729 23,965,371 24,897,459 27,286,749 34,080,610 34,100,000

3. Idadi ya kampeni za 
amani zilizofanyika

50 60 70 90 110 130 150

4. Kiwango cha ushiriki wa 
jamii katika shughuli za 
usalama (%)

30 35 40 45 50 55 60

5. Idadi ya ajira 
zilizozalishwa katika 
miradi ya maendeleo

23,000 25,000 27,000 28,000 30,000 31,000 33,000

6. Mchango katika ajira (%) 14.7 15.2 15.8 16.3 17.2 18.1 18.8

7. Kiwango cha kupungua 
kwa ajali za barabarani 
(%) 

45 48 50 52 54 58 60

Jedwali Na. 3.24: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Amani, Utulivu na Usalama
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iv. Nyumba za Viongozi

Serikali imeendelea kuboresha mazingira 
ya kazi kwa viongozi na watumishi katika 
muhimili wa Mahakama na Tawala za 
Mikoa, pamoja na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa	ikiwemo	ujenzi	na	ukarabati	wa	ofisi	
na makazi ya viongozi ikijumuisha nyumba 
za waheshimiwa majaji. Lengo likiwa ni 
kuimarisha miundombinu na kuongeza 
ufanisi wa utoaji huduma kwa wananchi. 
Hatua hizi zimeimarisha utendaji kazi 
wa watumishi wa umma na kuboresha 
mazingira ya kazi katika ngazi mbalimbali 
za uongozi pamoja na kuboresha huduma 
kwa wananchi.

v. Uendelezaji wa Mji wa Serikali 
Dodoma

Serikali kupitia Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano ililenga kukamilisha 
ujenzi wa majengo ya mji wa Serikali – 
Mtumba, Dodoma. Katika kutekeleza lengo 
hilo, shughuli zifuatazo zimetekelezwa: 
ujenzi	wa	majengo	29	ya	ofisi,	wizara	na	
taasisi; kuendelea na ujenzi wa jengo la 
Makao Makuu ya Ulinzi wa Taifa (Ngome) 
katika eneo la Kikombo. 

Kukamilika kwa majengo haya kutawezesha 
utoaji wa huduma za Serikali katika eneo 
moja, kuongeza ufanisi wa utoaji wa 
huduma, na kupunguza gharama kwa 
wananchi kupata huduma kwa Serikali.

vi. Kukabiliana na Maafa

Serikali imeendelea kuimarisha mfumo 
wa kukabiliana na maafa ikiwa ni pamoja 
na ujenzi wa maghala ya kuhifadhi vifaa 
vya misaada ya kibinadamu wakati wa 
maafa, na chumba cha kutolea taarifa na 
maonyo ya mapema kuhusu dharura ya 
maafa (Situation Room for Multi-Hazard 
Monitoring and Early Warning) katika Kituo 
cha Taifa cha Operesheni na Mawasiliano 
ya Dharura EOCC.

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na 
kuongeza uwezo wa nchi kutabiri taarifa 
za aina mbalimbali za maafa yakiwemo 
mafuriko na ukame. Hii imesaidia taifa 
kuweza kupanga mikakati na namna bora 
ya kuzuia, kukabiliana na kujidhatiti baada 
ya majanga. Aidha, utoaji wa taarifa kwa 
wadau mbalimbali umewezesha kurejesha 
maisha katika hali yake ya awali baada ya 
maafa.

Serikali imeendelea kushirikiana na 
sekta binafsi, mashirika yasiyo ya 
Serikali na wadau wa maendeleo kama 
ilivyobainishwa katika Mpango wa Taifa 
wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa wa 
mwaka 2022. Ushirikiano huu umesaidia 
upatikanaji wa rasilimali katika kujiandaa 
na kukabilina na maafa hivyo kupunguza 
upotevu wa maisha na uharibifu wa mali 
katika matukio makubwa ya maafa.
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Vipaumbele na Malengo 
Kwa Mwaka 2025/26

SURA YA NNE
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4.1 Utangulizi
Maandalizi ya Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa Mwaka 2025/26 yanaongozwa 
na Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 
inayolenga kuwezesha Tanzania kuwa na 
kiwango cha juu cha maendeleo ya watu 
ifikapo	mwaka	 2025.	 Mpango	 huu	 ni	 wa	
mwisho katika utekelezaji wa Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano ambao unahitimisha utekelezaji 
wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025. Hivyo, 
Mpango umejielekeza katika kuendeleza 
na kukamilisha utekelezaji wa afua 
zinazotoa matokeo ya maeneo matano 
ya kipaumbele ya Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.

Vilevile, Mpango huu ni kiungo baina ya 
mipango inayokamilika na mipango mipya 
inayotarajiwa kutekelezwa na Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050. Hivyo, Mpango huu 
utaainisha na kutekeleza programu na 
miradi muhimu ambayo haikukamilika ili 
kuandaa mazingira shirikishi na endelevu 
kwa mipango ijayo kwa kufanya uchambuzi 
wa kina wa wadau (Asasi za Kiraia na Sekta 
Binafsi) watakaoshiriki katika kutekeleza 
mipango husika.

4.2 Vigezo vya Kuchagua 
 Vipaumbele vya  
 Mapendekezo ya  
 Mpango
Nguzo muhimu ya maandalizi ya Mpango 
ni ukuaji wa uchumi pamoja na maeneo 
matano ya vipaumbele yaliyoainishwa 
katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano. Maandalizi ya 
vipaumbele vya Mpango yamezingatia 
vigezo vilivyoainishwa kwenye 
mapendekezo ya mpango ambavyo ni: 
ukuaji endelevu wa uchumi; kupunguza 
umaskini; kuzalisha ajira kwa wananchi; 

kuimarishwa kwa ushindani katika masoko 
ya kikanda na kimataifa; maendeleo 
endelevu; pamoja na utawala bora na 
utawala wa sheria. Vilevile, Mpango huu 
unalenga kutekeleza na kukamilisha 
programu na miradi ya maendeleo ambayo 
ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji. 

Vipaumbele vinayopendekezwa katika 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
Mwaka 2025/2026 vimezingatia malengo 
tarajiwa na matokeo ya Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
Vipaumbele vya Mpango wa mwaka 
2025/26 vitakavyotekelezwa ni kama 
ifuatavyo:

4.3 Kuchochea Uchumi 
 Shindani na Shirikishi
Uchumi shindani unahusisha kujenga 
jamii yenye uwezo wa kushindana kitaifa, 
kikanda na kimataifa; kuimarisha utulivu 
na uendelevu wa viashiria vya uchumi 
jumla; kuboresha mazingira ya uwekezaji 
na biashara; kuchochea uvumbuzi na 
uhawilishaji wa teknolojia za ndani na za 
kimataifa; kuimarisha hakimilki za ubunifu 
na mali; na kuendeleza miundombinu 
na huduma za reli, barabara, madaraja, 
usafiri	wa	majini,	usafiri	wa	anga,	TEHAMA,	
nishati, bandari na viwanja vya ndege. 
Aidha, matumizi ya TEHAMA katika nyanja 
zote za kijamii na kiuchumi yataimarishwa. 

4.3.1 Sekta ya Ujenzi

Sekta ya ujenzi itaendelea kutekeleza 
miradi ya kipaumbele inayolenga 
kuboresha na kuimarisha miundombinu 
kwa kujenga barabara, madaraja na vivuko 
ili	 kuifungua	 nchi	 na	 kurahisisha	 usafiri	
na	usafirishaji	wa	bidhaa	kwenda	kwenye	
maeneo mbalimbali. Miundombinu imara 
ni kichocheo kikuu cha ukuaji wa uchumi, 
ufanyaji biashara na kuongeza ajira hasa 
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ikizingatiwa kuwa Tanzania ni lango kuu la 
biashara kwa nchi za Zambia, Malawi, DRC, 
Burundi, Rwanda na Uganda. Kwa mwaka 
2025/26, Serikali itaendelea na utekelezaji 
wa miradi  108 ya ujenzi ambayo ipo katika 
hatua mbalimbali, kipaumbele kikiwekwa 
katika miradi 70 ambayo imechaguliwa 
kutokana na vigezo vilivyoainishwa. 

Aidha, sekta binafsi itaendelea 
kushirikishwa katika utekelezaji wa 
miradi ya ujenzi wa barabara, madaraja 
na majengo inayotekelezwa ambayo 
itachochea maendeleo ya sekta nyingine 
kama viwanda, huduma na maendeleo 
ya miji. Aidha, kupitia uhamasishaji 

4.3.2 Sekta ya Uchukuzi

Katika mwaka 2025/26, sekta ya uchukuzi 
itaendelea na utekelezaji wa shughuli 
zinazochochea ukuaji wa uchumi kwa 
kuunganisha maeneo ya uzalishaji na 
masoko, kupunguza gharama za kufanya 
biashara na kuongeza uzalishaji pamoja 

kwa sekta binafsi, Serikali itaendelea 
kuwawezesha na kuwatumia makandarasi 
wa ndani katika utekelezaji wa miradi 
mikubwa. Vilevile, sekta binafsi itaendelea 
kushirikishwa kwa utaratibu wa ubia (PPP) 
katika ujenzi wa miundombinu ambayo 
ni muhimu na kichocheo kwa ukuaji wa 
uchumi. Ushirikishwaji huu utaongeza 
ajira na mapato ya Serikali na hivyo 
kukuza uchumi. Kwa mwaka 2025/26 
viashiria na shabaha za sekta ya ujenzi ni 
kama vilivyoainishwa katika Jedwali 4.1. 
na orodha ya miradi itakayotekelezwa 
kulingana na vipaumbele imeainishwa 
katika Kiambatisho Na. I.

na ushindani nchini. Kipaumbele kitakuwa 
katika miradi ya ujenzi wa reli na ukarabati 
wa miundombinu ya reli, ujenzi na 
ukarabati wa meli, uboreshaji wa bandari 
zilizopo, uboreshaji wa Shirika la Ndege 
Tanzania (ATCL) pamoja na uboreshaji wa 
miundombinu	 ya	 usafiri	 wa	 anga.	 Katika	
mwaka 2025/26, jumla ya programu 

Chanzo: Wizara ya Ujenzi

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Miundombinu (Nafasi katika mpangilio, kati 
ya nchi 189 kimataifa)

50 45

2. Kiwango cha wastani wa ukuaji (%) 9.9 9.9

3. Mchango katika Pato la Taifa (%) 16.7 16.7

4. Mchango wa kampuni za ndani katika soko 
la ujenzi (%)

40 60

5. Idadi ya ajira zilizozalishwa katika miradi ya 
maendeleo

30,129 30,155

6. Nafasi ya barabara katika mpangilio wa 
kimataifa

27 26

7. Kiwango cha kupungua kwa ajali za 
barabarani (%) 

58 60

Jedwali Na. 3.24: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Amani, Utulivu na Usalama
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na miradi 22 itatekelezwa ambapo 
kipaumbele kitakuwa katika miradi 16 
ambayo imechaguliwa kutokana na vigezo 
vilivyoainishwa. Aidha, viashiria na shabaha 
za sekta ya uchukuzi kwa mwaka 2025/26 

ni kama vilivyoainishwa katika Jedwali 
4.2 na orodha ya miradi itakayotekelezwa 
kulingana na vipaumbele imeainishwa 
katika Kiambatisho Na. I.

Chanzo: Wizara ya Uchukuzi 

Na. Kiashiria Shabaha (Maoteo)
2024/25 2025/26

1. Nafasi ya reli katika mpangilio wa kidunia 58 70

2. Urefu wa reli ya kati kwa kiwango cha Standard 
Gauge (SGR) kwa kilometa 

680.38 1,219

3. Kiasi	cha	shehena	kinachosafirishwa	na	reli	(tani)	 4,788,764 5,162,258

4. Idadi	ya	abiria	wanaosafirishwa	na	reli 1,931,045 2,272,682

5. Muda wa meli kurejea kituoni kwake (siku) Wastani 11.2 8

6. Idadi ya meli zinazoingia bandarini kwa mwezi 411 254

7. Muda wa makasha kukaa bandarini (siku) 7.5 5

8. Muda wa meli kukaa bandarini (siku) 3.7 2

9. Idadi ya bandari kavu 2 3

10. Idadi ya meli zinazohudumiwa 2,471 4,000

11. Mizigo inayotoka nje kuelekea nchi za jirani (tani 
milioni)

34.7 18.0

12. Mizigo ya kwenda nje toka kwa nchi jirani (tani 
milioni)

27.9 10.0

13. Idadi ya ndege zilizonunuliwa 16 19

14. Idadi ya ndege za mizigo zilizonunuliwa 1 1

15. Idadi ya ndege za abiria za masafa marefu 
zilizonunuliwa

3 3

16. Idadi ya ndege za abiria za masafa ya kati (kanda) 
zilizonunuliwa

6 8

17. Idadi ya ndege za ATCL zinazofanya kazi 15 19

18. Idadi ya wanaanga waliofunzwa 1,088 1,359

19. Idadi ya viwanja vya ndege vyenye mifumo ya 
usimamizi wa taarifa za viwanja vya ndege (AMIS)

10 14

20. Idadi ya mitambo ya ulinzi kwenye viwanja vya 
ndege (X-ray machines)

101 71

21. Viwanja vya ndege vyenye uzio kuzunguka kiwanja 18 27

22. Idadi ya rada za hali ya hewa zilizonunuliwa 7 7

Jedwali 4.2: Shabaha na Viashiria katika Sekta ya Uchukuzi
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Chanzo: Wizara ya Nishati

Na. Kiashiria Shabaha (Maoteo)
2024/25 2025/26

1. Uzalishaji wa Umeme (MW) 4031.71 4,915

2. Idadi ya Mikoa Iliyounganishwa na Gridi 24 26

3. Urefu wa Gridi ya Taifa (km) 8140.4 9,351

4. Kupungua kwa Upotevu wa Umeme (%) 12.3 7.9

5. Asilimia	ya	Watu	waliofikiwa	na	Umeme 78.4 85

    Jedwali 4.3: Shabaha na Viashiria katika Sekta ya Nishati

4.3.3 Sekta ya Nishati

Sekta ya Nishati itaendelea na utekelezaji wa miradi na programu mbalimbali za 
maendeleo kwa lengo la kuwezesha ongezeko la uzalishaji viwandani, maendeleo ya 
biashara, upatikanaji wa huduma za kijamii pamoja na shughuli nyingine za kiuchumi. 
Miradi	hiyo	ni	pamoja	na	uzalishaji,	usafirishaji	na	usambazaji	wa	umeme	mijini	na	
vijijini; utafutaji na uendelezaji wa mafuta na gesi asilia katika vitalu vya kimkakati; 
kuongeza matumizi ya CNG katika vyombo vya moto ikiwemo magari pamoja na 
usambazaji wa gesi asilia. 

Kwa mwaka 2025/26, Serikali itaendelea kutekeleza miradi 27 ya kipaumbele ambayo 
ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji kama ilivyoainishwa katika Kiambatisho 
Na. I. Aidha, viashiria na shabaha za sekta ya nishati kwa mwaka 2025/26 ni kama 
zilivyoainishwa katika Jedwali 4.3.

4.3.4 Sekta ya  Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

Sekta ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari itaendelea na utekelezaji wa miradi 
na programu mbalimbali za maendeleo zenye lengo la kurahisisha na kupunguza 
gharama za uendeshaji na ufanyaji biashara na kuwezesha utoaji wa huduma za 
kijamii. Katika mwaka 2025/26, Serikali itaendelea na utekelezaji wa miradi saba 
(7) ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari ambayo ipo katika hatua mbalimbali 
ambapo kipaumbaele kitakuwa katika miradi sita (6). 

Viashiria na shabaha za sekta ya mawasiliano kwa mwaka 2025/26 vimeainishwa 
katika Jedwali Na. 4.4 na orodha ya miradi itakayo tekelezwa kulingana na vipaumbele 
imeainishwa katika Kiambatisho Na.I.
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Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Uwiano wa watumiaji wa intaneti nchini (%) 74 80

2. Idadi ya Majengo yenye Anwani za Makazi 18,186,0000 18,250,000

3. Idadi ya watu wanaomiliki simu za mkononi (Milioni) 45.2 28.6

4. Idadi ya anwani zilizosajiliwa kwenye Mfumo wa 
Anwani za Makazi 

13,200,000 15,231,392

5. Idadi ya huduma zilizosajiliwa kwenye Mfumo wa 
Anwani za Makazi 

1,000,000 1,100,000

6. Idadi ya barua za utambulisho zilizotolewa kupitia 
Mfumo wa Kidijitali wa Anwani za Makazi 

15,000 15,500

7. Uwiano	wa	watu	waliofikiwa	na	mitandao	ya	simu	za	
mikononi (%)

94 100

8. Kaya zenye angalau mwanakaya mmoja anayemilik 
simu ya mkononi (%)

87.6 (2023/24) 87,8

Jedwali Na. 4.4: Shabaha na Viashiria katika Sekta ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

Chanzo: Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

4.4 Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji  
 Huduma
4.4.1 Sekta ya Kilimo

Sekta ya kilimo itaendelea kutekeleza progamu na miradi ya kipaumbele inayolenga 
kuchangia kwenye Pato la Taifa, kuongeza ajira hususan kwa vijana na wanawake, 
kuongeza	 kipato	 kwa	 wakulima,	 kuongeza	 	 malighafi	 za	 uzalishaji	 viwandani	 na	
kuongeza mapato ya fedha za kigeni. Kwa kuzingatia umuhimu huo, vipaumbele 
katika	sekta	ya	kilimo	ni	pamoja	na:	kuongeza	tija	na	uzalishaji	kwa	kufanya	utafiti	wa	
mbegu bora; kuwezesha upatikanaji wa ardhi ya kilimo na uanzishaji wa mashamba 
makubwa; kutoa ruzuku ya mbolea na viuatilifu; kuimarisha usalama wa chakula 
na lishe; kuimarisha upatikanaji wa masoko, mitaji na mauzo ya mazao nje ya nchi; 
kuimarisha maendeleo ya ushirika; na kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA 
katika uendelezaji wa sekta ya kilimo. Kwa mwaka 2025/26, Serikali itaendelea na 
utekelezaji wa miradi saba (7) ya kilimo ambayo ipo katika hatua mbalimbali huku  
kipaumbele kikiwekwa katika miradi sita (6) kama ilivyobainishwa katika Kiambatisho 
Na. I. Jedwali Na. 4.5 linaonesha viashiria na shabaha vya sekta ya kilimo kwa mwaka 
2025/26.
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Chanzo: Wizara ya  Kilimo

Na. Kiashiria Shabaha (Maoteo)
2024/25 2025/26

1. Hekta za umwagiliwa 727,280.6 1,200,000

2. Mbegu zilizoidhinishwa na zilizozalishwa 79,700,6 80,000

3. Akiba ya taifa ya chakula (tani) 662,151.271 1,140,000

4. Kiasi cha mazao ya bustani yaliyozalishwa (tani) 7,518,560.83 9,000,000

5. Kiasi cha uzalishaji wa mazao ya biashara ya asili 
(traditional)(tani).

1,451,694.11 1,583,200

6. Idadi ya viwanda vinavyomilikiwa na vyama vya 
ushirika 

331 338

7. Idadi ya vyama vya ushirika vinavotumia mfumo wa 
soko rasmi 

4,060 2,782

8. Idadi ya wanachama wa vyama vya ushirika (milioni) 8.4 14.5

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Kiwango cha wastani wa ukuaji (%) 5.5 6.5

2. Mchango katika Pato la Taifa (bei za sasa) (%) 6.2 7.0

3. Kiwango cha vifo vya mifugo (%) 16 12

4. Kiwango cha magonjwa ya mifugo (%) 2.5 3

5. Kiwango cha uogeshaji mifugo katika josho (%) 82 85

6. Kiwango cha chanjo ya mifugo (%) 42 50

7. Wastani wa uzalishaji maziwa, ng’ombe wa asili (Lita) 0.85 4

8. Ngozi bora iliyochakatwa (%) 40 50

Jedwali Na. 4.5: Shabaha na Viashiria katika Sekta ya Kilimo

Jedwali 4.6: Shabaha na Viashiria  katika Sekta ya Mifugo

4.4.2 Sekta ya Mifugo

Mwaka 2025/26, Serikali itaendelea na utekelezaji wa shughuli mbalimbali katika 
sekta ya mifugo kama ilivyoainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano. Vipaumbele vitakavyotekelezwa katika sekta ya mifugo ni vile 
vilivyobainishwa katika Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili 
- ASDP II (Kiambatisho Na. I).  Katika mwaka 2025/26, sekta itatekeleza shughuli 
zifuatazo: kuongeza uzalishaji, masoko na thamani ya mazao ya mifugo; kuboresha 
afya	ya	mifugo;	kuendeleza	mazao	na	miundombinu	ya	mifugo;	kuimarisha	utafiti,	
mafunzo na huduma za ugani katika sekta ya mifugo; kuhamasisha uwekezaji katika 
sekta ya mifugo na kuimarisha ulinzi na usimamizi wa rasilimali za mifugo. Jedwali 
Na. 4.6 linaonesha viashiria na shabaha za sekta ya mifugo kwa mwaka 2025/26.
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Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

9. Uzalishaji wa nyama (Tani) 1,124,449 951,700

10. Uzalishaji wa maziwa (Lita bilioni) 4.1 4.3

11. Asilimia ya maziwa yaliyochakatwa 2.2 14

12. Ngozi zilizochakatwa (Tani) 2,900 9,210.6

13. Mauzo ya nyama nje ya nchi (Tani) 14,900 7,200

14. Usafirishaji	wa	ngozi	(Tani) 7,200 8,000

Chanzo: Wizara ya Mifugo na Uvuvi

4.4.3 Sekta ya Uvuvi

Katika mwaka 2025/26, Serikali itaendelea kutekeleza programu na miradi mbalimbali. 
Shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja na: kusimamia na kuendeleza rasilimali za 
uvuvi na ukuzaji viumbe maji; kuongeza uzalishaji, masoko na thamani ya mazao 
ya uvuvi na ukuzaji viumbe maji; kuimarisha ulinzi na usimamizi wa rasilimali za 
uvuvi na ukuzaji viumbe maji; kuhamasisha uwekezaji katika sekta ya uvuvi; na 
kuimarisha	utafiti,	mafunzo	na	huduma	za	ugani	katika	sekta	na	uvuvi.	Katika	mwaka	
2025/26, sekta ya uvuvi itatekeleza shughuli zifuatazo: kuongeza uzalishaji, masoko 
na thamani ya mazao ya uvuvi; ujenzi wa miundombinu muhimu ya uvuvi  ya masoko 
ya samaki,  mialo, vituo vya ukuzaji viumbe maji, mashamba darasa ya ukuzaji viumbe 
maji;	 vituo	 vya	 usimamizi	 wa	 rasilimali	 za	 uvuvi;	 kuimarisha	 utafiti,	 mafunzo	 na	
huduma za ugani katika sekta ya uvuvi; na kuendelea na ujenzi wa bandari ya uvuvi 
Kilwa Masoko. Kwa mwaka 2025/26, Sekta ya uvuvi itatakeleza miradi minne (4) 
ambayo ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji. Kipaumbele kitakuwa katika 
miradi mitatu (3) kulingana na vigezo vilivyoainishwa (Kiambatisho Na. I). Jedwali 
Na. 4.7 linaonesha shabaha na viashiria vya sekta ya mifugo kwa mwaka 2025/26.

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Kiwango cha wastani wa ukuaji (%) 4.5 8.4

2. Asilimia katika Pato la Taifa (Bei za sasa) 1.9 1.9

3. Asilimia katika mapato yatokanayo na mauzo nje 3 4.5

4. Ulaji kwa kila mtu 8.5 10.5

5. Mchango katika ulaji wa protini ya wanyama kitaifa 33 35

6. Uzalishaji wa samaki (tani)  575,000 600,000

7. Idadi ya viwanda vya kusindika samaki 21 17

8. Idadi ya Vituo vya Ukuzaji Viumbe Maji (Aquaculture 
Development Centres  - ADC)

12 12

   Jedwali 4.7: Shabaha na Viashiria  katika Sekta ya Uvuvi
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Chanzo: Wizara ya Mifugo na Uvuvi

Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara 

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Mchango katika Pato la Taifa (%) 7.3 8.5

2. Kiwango cha ukuaji halisi wa Pato la Taifa (%) 4.8 6.8

3. Mchango katika ajira zote (%) 12.8 (2024) 12.8 (2025)

4. Mchango katika mapato ya mauzo nje (%) 19 19

5. Mchango wa bidhaa zilizozalishwa viwandani kwa 
teknolojia ya kati katika mauzo nje (%)

36 39

6. Mchango wa bidhaa zilizozalishwa viwandani kwa 
teknolojia ya juu katika mauzo nje (%)

42 10

7. Mchango katika mauzo yote nje (%) 39 24

Jedwali 4.8: Shabaha ya Viashiria  katika Sekta ya Uzalishaji Viwandani

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

9. Uzalishaji wa chakula cha samaki (tani)  5,000 8,000

10. Idadi	ya	Maafisa	Ugani	wa	Uvuvi 700 1,850

4.4.4 Sekta ya Uzalishaji Viwandani

Sekta	ya	uzalishaji	viwandani	ni	 sekta	wezeshi	 katika	kufikia	malengo	ya	uchumi	
shindani wa viwanda kama ilivyoainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano. Uwepo wa viwanda vikubwa na vya kimkakati vyenye kuzalisha bidhaa 
zinazohitajika kwenye soko la ndani na nje utasaidia kuongeza thamani kwa bidhaa, 
kuongeza mauzo nje, kuchochea shughuli za biashara na kuongeza upatikanaji wa 
ajira.

Kwa mwaka 2025/26, Serikali itaendelea kutekeleza miradi 21 ambayo ipo katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji (Kiambatisho Na. II) ambapo kipaumbele kitakuwa 
katika programu/miradi nane (8) kulingana na vigezo vilivyoainishwa (Kiambatisho 
Na. I). Shabaha na viashiria vya sekta ya uzalishaji viwandani ni kama zilivyoainishwa 
katika Jedwali 4.8.
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4.4.5 Sekta ya Madini

Sekta ya madini nchini ni muhimu katika kuongeza mchango kwenye Pato la Taifa, 
kutoa ajira, kuchochea uwekezaji, kukuza sekta nyingine ikiwemo viwanda na 
kusaidia maendeleo ya jamii. Katika mwaka 2025/26, Serikali itaendelea: kuimarisha 
ukusanyaji wa maduhuli; kuongeza mchango wa sekta ya madini kwenye ukuaji 
wa Pato la Taifa; kuendeleza mnyororo wa thamani katika madini muhimu na 
madini mkakati; kuhamasisha uwekezaji na uongezaji thamani madini; kuimarisha 
uendeshaji wa minada na maonesho ya madini ya vito; kuongeza uwekezaji kwenye 
tafiti	 za	madini	 za	 kina;	 pamoja	 na	 kuwarasimisha	 na	 kuwaendeleza	 wachimbaji	
wadogo wakiwemo vijana, wanawake na watu wenye ulemavu. Miradi miwili (2) ya 
kipaumbele itatekelezwa kama ilivyoainishwa katika Kiambatisho I. Aidha, viashiria 
na shabaha za sekta ya uchukuzi ni kama zilivyoainishwa katika Jedwali 4.9.

4.4.6 Sekta ya Utalii

Katika mwaka 2025/26, Serikali itaendelea na utekelezaji wa programu na miradi 
mbalimbali katika sekta ya maliasili na utalii kama ilivyoainishwa katika Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Maeneo ya vipaumbele katika sekta ni pamoja 
na: kutangaza utalii ndani na nje ya nchi; kuibua na kuendeleza mazao ya utalii 
ya kimkakati; kuboresha miundombinu ya utalii na uhifadhi; kuimarisha matumizi 
ya teknolojia za kisasa katika usimamizi wa uhifadhi; na kuimarisha usimamizi wa 
mifumo ya ukusanyaji wa mapato. Katika mwaka 2025/26, jumla ya miradi 16 ambayo 
ipo katika hatua mbalimbali itatekelezwa ambapo kipaumbele kitakuwa katika miradi 
10. Miradi hii ya vipaumbele imechaguliwa kutokana na vigezo vilivyoainishwa. 
Orodha ya miradi inayoendelea kutekelezwa katika sekta hii imeainishwa katika 
Kiambatisho Na. I. Aidha, viashiria na shabaha za sekta ya utalii kwa mwaka 2025/26 
ni kama vilivyoainishwa katika jedwali Na. 4.10.

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Wastani wa ukuaji (%) 8.6 (Robo ya Tatu, 
2024)

11.6

2. Mchango kwenye Pato la Taifa (%) 11.4 (Robo ya 
Tatu, 2024)

11.2

3. Jumla ya mapato ya fedha za nje (dola za Marekani 
milioni)

3,551.4 3,760.4

4. Mauzo	ghafi	nje	(%) 9 5

5. Bidhaa zilizoongezwa thamani (%) 93 95

6. Mchango katika mapato yote ya fedha za nje 
yatokanayo na mauzo ya bidhaa  nje (%)

56.2 51.7

Jedwali 4.9: Shabaha ya Viashiria katika Sekta ya Madini

Chanzo: Wizara ya Madini
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Chanzo: Wizara ya Maliasili na Utalii 

Na. Kiashiria Shabaha (Maoteo)
2024/25 2025/26

1. Mchango katika Pato la Taifa (bei za sasa) (%) 17.5 18.9

2. Idadi ya watalii kutoka nje ya nchi 2,141,895 5,000,000

3. Idadi ya watalii ndani ya nchi 2,102,371

4. Wastani wa idadi ya siku za kulala mtalii. 10 14

5. Wastani wa matumizi ya mtalii kwa siku (USD) 260 276

6. Mchango katika mapato ya fedha za kigeni (%) 26 27

7. Mapato yatokanayo na watalii (dola za Marekani 
bilioni) 

4.1 6.0

Jedwali 4.10: Shabaha ya Viashiria  katika Sekta ya Utalii

4.4.7 Sekta ya Sanaa, Utamaduni na Michezo

Utamaduni, sanaa na michezo ni moja ya sekta ya huduma ambayo inakua kwa kasi 
nchini na inavutia nguvu kazi ya vijana. Hivyo, uimarishaji wa sekta hii ni muhimu 
kwa kuwa itasaidia kutoa fursa za ajira, kuvutia watalii na kuchangia katika Pato la 
Taifa. Kwa kuzingatia umuhimu huo, katika mwaka 2025/26, vipaumbele vya sekta hii 
ni pamoja na: kuendelea na ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya msingi ya habari, 
michezo na kazi za sanaa na ubunifu; kuimarisha Bodi ya Ithibati ya Wanahabari; 
kutambua, kukusanya, kuendeleza, kulinda na kuhifadhi kumbukumbu na taarifa za 
urithi wa ukombozi wa bara la Afrika unaoshikika na usioshikika ndani na nje ya 
nchi; kuendelea na maandalizi ya mashindano ya AfCON; kuratibu utoaji wa mikopo 
na mafunzo kwa wadau wa sekta ya utamaduni na sanaa; na kuimarisha, kukuza na 
kubidhaisha Kiswahili kitaifa, kikanda na kimataifa. 

Katika	kuhakikisha	kuwa	vipaumbele	vilivyoainishwa	vinafikiwa	kikamilifu,	Serikali	
kwa kushirikiana na wadau wengine katika mwaka 2025/26 itaendelea na utekelezaji 
wa miradi 18 ambayo ipo katika hatua mbalimbali huku kipaumbele kitakuwa katika 
miradi 13 (Kiambatisho Na. I). Miradi hii ya kipaumbele imechaguliwa kutokana na 
vigezo vilivyoainishwa. Kwa mwaka 2025/26 viashiria na shabaha za sekta ya sanaa, 
utamaduni na michezo ni kama zilivyoainishwa katika Jedwali 4.11.
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Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Idadi ya miundombinu ya michezo na iliyoboreshwa 
nchini kote 

174 72

2. Idadi ya miundombinu iliyojengwa/kukarabatiwa 
katika Chuo cha Kuendeleza Michezo Malya na 
Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamaoyo (TaSUBa). 

58 40

3. Idadi	ya	filamu	na	muziki	zilizoidhinishwa,	
kusambazwa na kutumika 

4,342 25,735 

4. Idadi ya wasanii waliosajiliwa katika tasnia ya 
ubunifu 

7310 8,666

5. Idadi ya wataalamu katika tasnia ya ubunifu 
waliopata mafunzo 

11,500 4,297

6. Idadi ya michezo na mashindano ya kimataifa 
yaliyoandaliwa na Tanzania kushiriki 

110 350

7. Idadi ya vibali vilivyotolewa kwa vyama vya michezo 
na wanamichezo binafsi 

110 400

8. Idadi ya wanariadha wanaocheza nje ya nchi 62 150

9. Idadi ya wageni wanaoendesha shughuli za kuzalisha 
filamu	nchini	Tanzania.	

70 1,059

10. Idadi ya wasanii/wataalamu katika tasnia ya ubunifu/
makundi yanayofanya maonesho yao nje ya nchi

61 1,755

11. Idadi ya wasanii wa nje/wataalamu katika tasnia ya 
ubunifu wanaofanya maonesho yao nchini Tanzania

2 2,312

12. Idadi ya wataalamu wa Kiswahili wanaofanya kazi 
nje ya Tanzania

384 656

13. Idadi ya machapisho ya Kiswahili yaliyouzwa nje ya 
nchi 

502 700

14. Idadi ya tuzo za kimataifa zilizoandaliwa na kutolewa 
kwenye utamaduni, sanaa na tasnia ya ubunifu

68 130

15. Idadi ya vikundi vya utamaduni na sanaa kutoka nje 
ya nchi vilivyoshiriki katika matamasha ya kimataifa 
yanayoandaliwa kila mwaka na TaSUBa.

11 20

16. Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa katika Chuo cha 
Kuendeleza Michezo Malya

503 1,300

17. Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa TaSUBa 947 1,200

18. Idadi	ya	wilaya	zinazofikiwa	na	matangazo	ya	TBC	
(TBCFM na TBCT aifa)

138 161

Jedwali Na. 4.11 Shabaha ya Viashiria  katika Sekta ya Sanaa, Utamaduni na Michezo

Chanzo: Wizara ya Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo
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4.5 Kukuza Uwekezaji na Biashara
4.5.1 Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji na Biashara

Katika kukuza uwekezaji na biashara, Serikali itaendelea kutekeleza miradi ya 
kielelezo na kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi. Kwa mwaka 2025/26, 
vipaumbele ni kuboresha vivutio vya uwekezaji na mazingira ya biashara, kujenga na 
kuimarisha mifumo ya usimamizi katika Taasisi na Mashirika ya Umma, na kampuni 
ambazo	Serikali	ina	umiliki	wa	hisa,	kufanya	utafiti	wa	urahisi	wa	ufanyaji	biashara	
na uwekezaji nchini ili kuchochea ushindani zaidi katika biashara na uwekezaji.

Kutekelezwa kwa vipaumbele hivyo kutasaidia kuongeza mchango katika pato 
la taifa kwa kuvutia wawekezaji zaidi, kuongeza ajira zitokanazo na uwekezaji na 
biashara, kuchochea ubunifu na teknolojia, kuongeza fedha za kigeni na kuimarisha 
miundombinu katika sekta mbalimbali kama vile barabara, umeme, maji, na 
mawasiliano. Orodha ya miradi itakayotekelezwa kwa mwaka 2025/26 kulingana na 
vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho Na. I. Aidha, shabaha na viashiria vya 
kukuza uwekezaji na biashara ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali 4.12 

Chanzo: Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji

Na. Kiashiria Shabaha (Maoteo)
2024/25 2025/26

1. Idadi ya miradi ya uwekezaji iliyosajiliwa na TIC na 
EPZA

640 600

2. Thamani ya miradi ya uwekezaji (dola za Marekani) 8,813 8,500

3. Idadi ya ajira kutokana na miradi ya uwekezaji 280,000 250,000

4. Idadi ya kongano za uwekezaji 21 5

5. Idadi ya miongozo ya uwekezaji ya mikoa 26 26

6. Idadi	ya	Ofisi	za	Utoaji	Huduma	Mahala	Pamoja 15 18

7. Kiasi cha ardhi ya uwekezaji iliyotengwa (ekari) 391,030.94 528,917

8. Idadi ya Makongamano ya Uwekezaji Kimataifa 180 150

9. Idadi ya maboresho ya sheria na kanuni za kuboresha 
mazingira ya biashara na uwekezaji yaliyofanywa

80 88

10. Idadi ya maboresho ya kufuta au kupunguza  tozo, 
ada na ushuru katika kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji yaliyofanywa

383 388

Jedwali 4.12: Shabaha na Viashiria katika Kukuza Uwekezaji na Biashara  
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4.5.2 Uwekezaji wa Sekta Binafsi

Katika mwaka wa fedha 2025/26 Serikali itaendelea kuhamasisha mamlaka za umma 
kushirikisha sekta binafsi katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo yenye viashiria 
vya biashara. Utekelezaji utahusisha mikakati mbalimbali ikiwemo:

i. Kuendelea na mapitio ya mipango ya maendeleo na bajeti ya Serikali ya 
kuanzia mwaka wa fedha 2021/22 hadi 2024/25 ili kubaini miradi ambayo 
inaweza kutekelezwa kwa ubia na sekta binafsi na kushauri ipasavyo 
utekelezaji wa sheria na kanuni za ubia;

ii. Kuendeleza mashirikiano na wadau wa maendeleo ili kujengea uwezo 
watumishi katika uibuaji, uandaaji na uthamini wa miradi ya ubia;

iii. Kuendelea na utekelezaji wa miradi mbalimbali ya PPP iliyopo katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji kama vile miradi ya: usambazaji wa gesi asilia; 
mabasi yaendayo haraka (BRT); Barabara ya Kulipia (Morogoro – Dodoma); 
daraja la Kigamboni; barabara ya mzunguko wa ndani na nje katika mikoa 
ya Dodoma na Dar es Salaam; Commuter Railways; na miradi ya usambazaji 
wa umeme.

Aidha, Serikali itaendelea kufanya tathmini ya mchango wa Sekta binafsi katika 
kukuza uchumi; kuandaa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Sekta Binafsi pamoja na 
Mkakati wake wa utekelezaji, Sera ya Taifa ya Ushiriki wa Wazawa (Local Content 
Policy); kuimarisha majadiliano na mashirikiano kati ya Serikali na sekta binafsi kwa 
ngazi ya Taifa, Wizara, Mikoa na Wilaya; kuwajengea uwezo wajumbe wa mabaraza 
ya biashara katika ngazi za mikoa na wilaya pamoja na kuainisha vyama vya sekta  
binafsi vilivyopo nchini.

4.5.3 Mahusiano ya Kimataifa na Diplomasia ya Uchumi 

Katika mwaka 2025/26 Serikali itaendelea kuandaa na kutekeleza Mpango Mkakati 
wa diplomasia ya kisiasa na kiuchumi ambao unalenga; kujenga na kuboresha 
miundombinu	ya	ofisi	za	Tanzania	nje	ya	nchi;	na	kupanua	na	kuimarisha	ushirikiano	
na ushiriki wa Tanzania katika shughuli za kikanda na kimataifa. Serikali itaendelea 
kutekeleza miradi mitatu (3) huku kipaumbele kikiwa katika mradi wa ujenzi, ukarabati 
na	 ununuzi	 wa	majengo	 ya	 ofisi	 na	makazi	 ya	 watumishi	 balozini	 ili	 kuimarisha	
mahusiano na nchi za nje na kukuza mahusiano ya kimataifa na diplomasia ya 
uchumi. Kwa mwaka 2025/26 shabaha za sekta ya mahusiano ya kimataifa na 
diplomasia ya uchumi ni kama zilivyoainishwa katika Jedwali 4.13 na orodha ya 
miradi itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho 
Na. I.
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Chanzo: Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Idadi ya mikutano kati ya Tanzania na nchi moja 
moja, ya kikanda na kimataifa iliyoshiriki

110 250

2. Idadi ya Watanzania walioshiriki katika ulinzi wa 
amani nje ya nchi

1500 3,500

3. Idadi	ya	ofisi	na	nyumba	za	kuishi	zilizokarabatiwa 4 14

4. Idadi ya Hati za Makubaliano ya Pamoja zilizosainiwa 
kati ya Tanzania na nchi nyingine

84 80

Jedwali Na. 4.13 Shabaha na Viashiria katika Sekta ya Mahusiano ya Kimataifa na Diplomasia ya Uchumi 

4.6 Kuchochea Maendeleo  
 ya Watu
Serikali itaendelea na utekelezaji wa 
miradi inayolenga kuboresha maisha ya 
watu ikiwemo: elimu na mafunzo; afya na 
ustawi wa kijamii; hifadhi ya jamii; huduma 
za	 maji	 na	 usafi	 wa	 mazingira;	 mipango	
miji; nyumba na maendeleo ya makazi; 
na athari dhidi ya tabianchi. Maendeleo 
ya watu ni azma kuu ya Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2025/26, 
katika kufanikisha hilo Mpango utaweka 
kipaumbele katika kuboresha huduma za 
afya, elimu na ujuzi, maji, lishe, makazi, 
mipango miji; hifadhi ya jamii pamoja na 
kuchochea ushiriki wa sekta binafsi katika 
kuimarisha ustawi wa jamii.

4.6.1 Sekta ya Elimu na Maendeleo ya 
 Ujuzi

Serikali itaendelea kuhakikisha elimu na 
mafunzo nchini inatolewa kwa kuzingatia 
vipaumbele na mipango ili kuongeza 
fursa na kuimarisha  ubora wa elimu. Ili 
kukuza viwango vya elimu na kuwezesha 
wahitimu kuwa na ujuzi unaotakiwa katika 

soko la ajira, Serikali itaendelea kutekeleza  
mipango na mikakati mbalimbali ikiwemo: 
Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 
Toleo la mwaka 2023 pamoja mitaala 
ambayo imeweka msisitizo wa kuongeza 
fursa na kuimarisha ubora wa mafunzo 
ya amali; kuwezesha ongezeko la fursa 
na kuimarisha ubora wa elimu kwa ngazi 
zote; kuwezesha upatikanaji wa vifaa 
na mitambo ya mafunzo; kujenga uwezo 
kwa walimu, wahadhiri na watumishi wa 
sekta ya elimu; kufungamanisha masomo 
ya ujuzi katika ngazi zote za elimu; 
kuwezesha mafunzo ya kuongeza ujuzi 
kwa waajiriwa; kutoa mafunzo ya ujuzi 
kwa vijana/waliohitimu vyuo (mafunzo ya 
utarajali na uanagenzi); kutambua elimu 
na ujuzi ili kuchochea upatikanaji wa ajira; 
na ujenzi na ukarabati wa miundombinu 
ya elimu. 

Katika kuhakikisha ujuzi unaopatikana 
unaendana na wakati, Serikali itahamasisha 
matumizi ya TEHAMA katika ngazi zote za 
elimu. Vilevile, Serikali itaimarisha uwezo 
wa	nchi	katika	tafiti,	matumizi	ya	sayansi,	
teknolojia na ubunifu ili kuwezesha nchi 
kuendana na maendeleo ya sayansi na 
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teknolojia ulimwenguni pamoja na kuchochea ubunifu katika utekelezaji wa afua na 
ajenda za kimkakati kwa maendeleo ya uchumi wa viwanda. Aidha, Serikali itahakikisha 
sekta binafsi zinaendelea kushirikishwa katika utekelezaji wa afua mbalimbali 
ikiwemo miradi ya uendelezaji wa elimu na mafunzo kama vile ujenzi na ukarabati 
wa shule pamoja na utoaji wa vifaa vya elimu ili kuongeza fursa za upatikanaji wa 
elimu na mafunzo pamoja na kuimarisha ubora. Katika kuhakikisha hilo, Serikali 
itaendelea	 kuweka	mazingira	 rafiki	 kwa	 lengo	 la	 kuvutia	 sekta	 binafsi	 kuwekeza	
katika sekta ya elimu ambapo uwekezaji huo unatarajiwa kuchochea maendeleo 
ya watu na nchi kwa ujumla. Kwa mwaka 2025/26, shabaha zitakazotekelezwa na 
sekta ya elimu ni kama zilivyoainishwa katika Jedwali 4.14 na orodha ya miradi 
itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho Na. I.

Jedwali 4.14: Shabaha na Viashiria  katika Sekta ya Elimu na Maendeleo ya Ujuzi

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Elimu
1.1 Elimu ya Awali

1.1.1 Kiwango cha uandikishaji rika lengwa (% ya wanaostahili) 89.5 100

1.1.2 Uwiano wa idadi  ya wanafunzi kwa mwalimu mwenye sifa 1:151 80

1.2 Elimu ya Msingi

1.2.1 Kiwango cha uandikishaji jumla (% ya wanaostahili) 84.2 100

1.2.2 Kiwango cha uandikishaji wa rika lengwa 79.6 100

1.2.3 Asilimia ya kundirika la wanafunzi waliofaulu mtihani wa elimu ya 
msingi

NA 100

1.2.4 Uwiano wa idadi ya wanafunzi wa elimu ya msingi kwa mwalimu 1:56 1:50

1.2.5 Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa kitabu 1:2 1:1

1.2.6 Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa darasa 1:63 1:60

1.2.8 Uwiano wa idadi ya wanafunzi wa kiume kwa tundu la choo 1:43 1:25

1.2.7 Uwiano wa idadi ya wanafunzi wa kike kwa tundu la choo 1:47 1:20

1.2.8 Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa dawati 1:4 1:2

1.2.9 Asilimia ya shule za msingi zenye umeme 68.0 60.0

1.3 Elimu ya Sekondari ya Chini (I-IV)
1.3.1 Kiwango cha uandikishaji jumla (% ya wanaostahili) 51.7 48

1.3.2 Uwiano wa uandikishaji wa watoto wenye umri wa rika lengwa 
Ikilinganishwa na idadi ya watoto wote wenye umri wa kwenda 
shule 

40.6 42

1.3.3 Uwiano wa idadi ya wanafunzi wa elimu ya sekondari kwa 
mwalimu 

1:26 1:20
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Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1.3.4 Uwiano wa idadi ya wanafunzi wa elimu ya sekondari kwa darasa 1:34 1:40

1.3.5 Uwiano wa idadi ya wanafunzi wa sekondari kwa tundu la choo 1:28 1:20

1.3.6 Asilimia ya shule za sekondari zenye umeme 81.4 85

1.3.7 Asilimia ya kundirika la wanafunzi waliofaulu mtihani wa elimu ya 
sekondari ya chini

NA 90.0

1.4 Elimu ya Sekondari ya Juu (V – VI)
1.4.1 Kiwango cha uandikishaji jumla (% ya Wanaostahili) 9.1 10

1.4.2 Kiwango cha uandikishaji rika lengwa (% ya wanaostahili) 5.2 8

1.4.3 Uandikishaji halisi wa wanafunzi wa kiume (%) 5.0 4

1.4.4 Uandikishaji halisi wa wanafunzi wa kike (%) 5.4 4

1.4.5 Asilimia ya wanafunzi wanaofaulu mtihani wa kidato cha VI NA 100

1.5 Elimu ya Juu
1.5.1 Idadi ya wanafunzi waliopata mikopo ya elimu ya juu 250,567 180,000

1.5.2  Idadi ya wahitimu wa vyuo vikuu N/A 70,081

1.5.3 Idadi ya wahitimu kwa wanafunzi wa kiume 39,690

1.5.4 Idadi ya wahitimu kwa wanafunzi wa kike 44,700

1.6 Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi
1.6.1 Kiwango cha udahili jumla (%) NA 6.0

1.6.2 Idadi ya wanafunzi wanaohitimu kwa mwaka NA 120,000

1.6.3 Asilimia ya wanafunzi wanaohitimu masomo ya sayansi na 
uhandisi kwa mwaka

NA 40

1.6.4 Asilimia ya wanafunzi wa kike wanaohitimu kwa mwaka 43

Chanzo: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

4.6.2 Sekta ya Afya 

Katika mwaka 2025/26, Serikali itaendelea 
na utekelezaji wa programu na miradi 
14 ambapo miradi 11 ni ya kipaumbele. 
Mpango utajielekeza katika kuimarisha 
mifumo ya usimamizi, upatikanaji 
wa dawa, chanjo, vifaa, vifaa tiba na 
vitendanishi; kukamilisha miradi ya ujenzi 
ya miundombinu ya huduma za mama 

na mtoto, huduma za dharura pamoja na 
huduma za uangalizi; kuajiri na kuendeleza 
wataalam wa sekta ya afya katika ngazi 
mbalimbali za utoaji wa huduma za afya 
nchini.

Aidha, Sekta binafsi itaendelea kushiriki 
katika kutoa huduma za afya, kuzalisha 
wataalamu  wa afya pamoja na kuzalisha 
bidhaa za afya. Ushiriki huo utachochea 
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ukuaji wa sekta ya afya, ajira, ustawi na maendeleo ya watu. Kwa mwaka 2025/26 
shabaha za sekta ya afya ni kama zilivyoainishwa katika Jedwali 4.15 na orodha ya 
miradi itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho 
Na. I.

4.6.3	Sekta	ya	Huduma	ya	Maji	na	Usafi	wa	Mazingira

Katika	 mwaka	 2025/26,	 Serikali	 itahakikisha	 upatikanaji	 wa	 maji	 safi	 na	 salama	
na	 huduma	 za	 usafi	 wa	 mazingira	 ambapo	 kipaumbele	 kitakuwa	 katika	 kujenga	
na	kuboresha	miundombinu	ya	maji,	kuongeza	upatikanaji	wa	huduma	za	usafi	wa	
mazingira	na	kuendesha	kampeni	za	kuhamasisha	matumizi	bora	ya	maji	na	usafi.	
Hivyo, Serikali itaendelea na utekelezaji wa programu 13 yenye jumla ya miradi 
midogo 1,069 ambayo inaendelea na utekelezaji na ipo katika hatua mbalimbali. 
Kipaumbele kitawekwa kwenye miradi mitano (5).

Orodha ya miradi inayoendelea kutekelezwa katika sekta ya maji imeainishwa 
katika Kiambatisho Na. I. Aidha, Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi itaendelea 
kusimamia	na	kutekeleza	ujenzi	na	uendeshaji	wa	miundombinu	ya	maji	na	usafi	wa	
mazingira ikiwa ni hatua muhimu ya kuifanya sekta ya maji kujiendesha kibiashara. 
Kwa mwaka 2025/26 shabaha za sekta ya maji ni kama zilivyoainishwa katika Jedwali 
4.16. 

Chanzo: Wizara ya Afya

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Idadi ya vifo vya watoto wachanga kwa kila vizazi hai 
1000

24 (2022 TDHS-
MIS

15

2. Idadi ya vifo vya watoto wenye umri chini ya miaka 
mitano kwa kila vizazi hai 1000

43 (2022 TDHS-
MIS)

40

3. Uzazi uliohudumiwa na mfanyakazi wa afya mwenye 
ujuzi 

94.7 (2023– 
AHSP)

85

4. Wastani wa umri wa kuishi (miaka) 68 (Sensa-2022) 68

5. Kiwango cha maambukizi ya VVU kitaifa (%) 4.4(THIS 2022/ 
2023)

3.1

6. Matumizi ya Serikali katika huduma za afya  (%) 10.3(2023-AHSP) 12.2

7. Idadi ya vifo vitokanavyo na uzazi kwa kila vizazi hai 
100,000

104 (2022 TDHS-
MIS)

180

8. Matumizi ya Serikali katika afya (% ya matumizi yote 
ya Serikali)

10.3 (2023-AHSP) 12.2

Jedwali 4.15: Shabaha na Viashiria katika Sekta ya Afya
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Chanzo: Wizara ya Maji

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Asilimia ya idadi ya watu wa vijijini wanaopata maji 
ya bomba au maji yalivyolindwa kama chanzo kikuu 

83 85

2. Uwiano wa kaya za vijijini zenye miundombinu 
iliyoboreshwa	ya	usafi	wa	mazingira	

78.5 60

3. Asilimia ya watu katika makao makuu ya mikoa 
wanaopata maji ya bomba au maji yaliyolindwa 

91.6 95

4. Asilimia ya kaya katika makao makuu ya mikoa 
iliyounganishwa kwenye mfumo rasmi wa maji-taka 

13 30

5. Asilimia ya upotevu wa maji (NRW) katika makao 
makuu ya mikoa 

33.4 20

6. Asilimia ya watu katika makao makuu ya wilaya na 
miji midogo wanaopata huduma ya maji ya bomba au 
maji yaliyolindwa kama chanzo kikuu 

74.5 85

7. Asilimia ya watu katika jiji la Dar es Salaam 
wanaopata huduma ya maji ya bomba au maji salama 
kama chanzo chao kikuu 

93 95

8. Asilimia ya kaya katika jiji la Dar es Salaam 
waliounganishwa kwenye mfumo rasmi wa maji-taka 

13 30

9. Kiwango cha upotevu wa maji (NRW) katika jiji la Dar 
es Salaam 

43.2 20

10. Idadi ya vyanzo vya maji vilivyotengwa na 
kutangazwa kwa ajili ya ulinzi na uhifadhi

68 80

Jedwali	4.16:	Shabaha	na	Viashiria	katika	Sekta	ya	Maji	na	Usafi	wa	Mazingira

4.6.4 Sekta ya Mipango Miji, Nyumba na Maendeleo ya Makazi

Serikali  kupitia mpango wa mwaka 2025/26 itahakikisha uwepo wa nyumba na 
makazi bora, miundombinu wezeshi na upatikanaji wa huduma za jamii kulingana na 
mahitaji ya watu katika eneo husika. Maeneo ya kipaumbele ni pamoja na: kuimarisha 
mifumo ya uandaaji wa mipango kabambe ya matumizi ya ardhi; kuendeleza miji 
na maeneo tengefu; kuhamasisha uwekezaji katika ardhi na hatimiliki za ardhi; 
kuhamasisha matumizi ya TEHAMA katika upimaji na utunzaji wa taarifa za ardhi; 
na kuendeleza nyumba na makazi bora. Kwa mwaka 2025/26, Serikali itaendelea na 
utekelezaji wa miradi mitano (5) ya mipango miji, nyumba, na maendeleo ya makazi 
ambapo kipaumbele kitakuwa katika  miradi minne (4). Miradi hii ya kipaumbele 
imechaguliwa kutokana na vigezo vilivyoainishwa. Orodha ya miradi inayoendelea 
kutekelezwa katika eneo la mipango miji, nyumba, na maendeleo ya makazi  
imeainishwa katika Kiambatisho I.
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Aidha, sekta binafsi itaendelea kushirikishwa katika utekelezaji wa miradi katika 
eneo la mipango miji, nyumba, na maendeleo ya makazi inayotekelezwa na Serikali 
kupitia uhamasishaji wa sekta binafsi kujihusisha na utekelezaji wa miradi binafsi 
katika eneo la mipango miji, nyumba, na maendeleo ya makazi. Ushirikishwaji huu 
utachochea uwekezaji katika ardhi na ujenzi wa nyumba za gharama nafuu. Kwa 
mwaka 2025/26 shabaha za sekta ya mipango miji, nyumba, na maendeleo ya makazi 
ni kama zilivyoainishwa katika Jedwali 4.17.

Chanzo: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Idadi ya mali zilizorasimishwa katika makazi yasiyo 
rasmi

3,102,715 3,402,715

2. Asilimia ya eneo la ardhi yenye makazi yasiyo rasmi 67.3 60

3. Eneo la ardhi lilitengwa na kulindwa kwa matumizi 
ya umma (ekari)

874,937 1,452,415

4. Idadi ya miji yenye mipango kabambe ya upimaji 
iliyohuishwa

28 54

5. Idadi ya viwanja vilivyotengwa 3,097,455 4,051,716

6. Idadi ya mashamba yaliyotengwa 

7. Idadi ya ramani za msingi zilizohuishwa kwa eneo 88 26

8. Uwiano wa vijiji vyenye mipango ya matumizi bora 
ya ardhi (%)

34.5 52.7

9. Idadi ya mabaraza ya ardhi yanayofanya kazi 115 139

10. Asilimia ya ardhi iliyopimwa 26 37

11. Idadi ya leseni za makazi zilizotolewa katika makazi 
yasiyo rasmi

23,862 20,000

12. Idadi ya ramani za msingi zilizohuishwa kwa eneo 88 26

13. Idadi ya miji yenye mipango kabambe ya upimaji 
iliyohuishwa

28 54

Jedwali 4.17: Shabaha na Viashiria katika Sekta ya Mipango Miji, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
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Chanzo: Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake, na Makundi Maalum

4.6.5 Sekta ya Hifadhi ya Jamii

Katika mwaka 2025/26, Serikali kupitia 
mifuko ya hifadhi ya jamii itaendelea 
kutekeleza miradi 10 ikiwemo miradi 5 
ya kipaumbele. Miradi hii ni pamoja na 
majengo ya vitega uchumi na viwanda vya 
uzalishaji mali.

Aidha, Serikali itaendelea kuwashirikisha 
sekta binafsi katika kuhamasisha uwekezaji 
katika utoaji wa huduma za hifadhi ya jamii; 
kuongeza wigo wa huduma za hifadhi ya 
jamii kwa sekta binafsi; na kuimarisha 
ushiriki wa jamii katika mipango ya hifadhi 
ya jamii  na maendeleo ya sekta binafsi. 
Ushiriki huu utaongeza ulinzi wa jamii 
dhidi ya umaskini na ajira zisizo na staha. 

4.6.6 Sekta ya Ustawi na Maendeleo  
 ya Jamii

Katika Mpango wa Tatu wa Taifa wa 
Maendeleo wa Miaka mitano, sekta ya 
ustawi na maendeleo ya jamii inajielekeza 
kuweka mikakati kuhusu maendeleo ya 

watu. Katika mwaka 2025/26 sekta ya 
maendeleo ya jamii inatarajia kutekeleza 
jumla ya miradi tisa (9) ukiwemo mradi 
wa TASAF ambapo kipaumbele kitakuwa 
katika miradi nane (8). Utekelezaji wa 
miradi hii unalenga: kupunguza uwepo 
wa mila na desturi kandamizi na zenye 
madhara; kuimarisha mazingira wezeshi 
ya uendeshaji wa Mashirikia Yasiyo ya 
Kiserikali nchini; kuwawezesha wanawake 
kiuchumi kupitia mikopo yenye riba nafuu 
na majukwaa ya uwezeshaji wanawake 
kiuchumi; kutekeleza mapendekezo ya 
Tume ya Haki Jinai katika kuimarisha 
huduma za haki jinai kwa watoto na 
kuendelea kuwajengea uwezo watoa 
huduma walio kwenye mfumo wa haki 
jinai;  kuimarisha matunzo, ulinzi na 
usalama wa mtoto; kupunguza matumizi 
yasiyo sahihi ya teknolojia ikiwemo 
mitandao yanayosababisha ongezeko la 
mmomonyoko wa maadili katika jamii. 
Kwa mwaka 2025/26 shabaha za sekta 
ya ustawi na maendeleo ya jamii ni kama 
zilivyoainishwa katika Jedwali 4.18.

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Idadi ya vituo vya malezi ya watoto vilivyosajiliwa 4,800 7,500

2. Idadi ya wazee wasiojiweza wanaopata huduma za 
bima ya afya bure 

432,642 574,321

3. Idadi ya watoto wanaolelewa baada ya mapatano 48,051 50,000

Jedwali 4.18: Shabaha na Viashiria katika sekta ya  Ustawi na Maendeleo ya Jamii
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4.6.7 Sekta ya Utawala Bora na  
 Utawala wa Sheria 

Uongozi bora na utawala wa sheria ni 
msingi wa maendeleo na uzingatiaji wa 
sheria, kanuni, taratibu na miongozo katika 
kufanya maamuzi. Hivyo, Mpango huu 
utajielekeza katika kuimarisha misingi ya 
kidemokrasia; kuimarisha mapambano 
dhidi ya rushwa;  kuboresha mifumo 
ya utawala na uratibu wa shughuli za 
Serikali; kuimarisha motisha ya utendaji 
na uwajibikaji; na kuboresha michakato ya 
utoaji wa huduma kwa sekta ya umma na 
binafsi. 

ii. Utawala wa Sheria

Katika mwaka 2025/26, Serikali itaendelea 
kuboresha mifumo ya utoaji na upatikanaji 
wa haki ambayo ni muhimu katika 
kuimarisha usawa na ustawi wa jamii. 
Vipaumbele vitakavyotekelezwa ni pamoja 
na: kuboresha mifumo na miundombinu ya 
mahakama pamoja na majengo jumuishi 
ya utoaji wa haki; kuhamasisha matumizi 
ya TEHAMA katika utoaji na upatikanaji 
wa haki; kuimarisha taratibu na miongozo 
ya utoaji wa msaada wa kisheria nchini 
ikiwemo kuimarisha madawati ya msaada 
wa kisheria yaliyoanzishwa katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa; kuendeleza 

i. Utumishi na Utawala Bora

Kwa mwaka 2025/26 Serikali itaendelea 
na utekelezaji wa miradi 10 ya eneo la 
utawala bora ambayo ipo katika hatua 
mbalimbali ikijumuisha kuboresha 
miundombinu ya Bunge. Kipaumbele katika 
eneo hili itakuwa akatika miradi mitano (5) 
kama ilivyoainishwa katika Kiambatisho 
I. Kwa mwaka 2025/26 shabaha za eneo 
la uongozi bora na utawala wa sheria ni 
kama zilivyoainishwa katika Jedwali 4.19.

kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama 
Samia; Kuimarisha mfumo wa usajili 
wa matukio muhimu ya binadamu; na 
kuimarisha mifumo ya utunzaji wa taarifa 
na kumbukumbu za mahakama.

Katika kutekeleza vipaumbele hivyo, 
Serikali itatekeleza jumla ya miradi 15 
ambapo kipaumbele kitakuwa katika 
miradi tisa (9) ambayo ipo katika 
hatua mbalimbali. Orodha ya miradi 
itakayotekelezwa imeainishwa katika 
Kiambatisho Na. I. Jedwali 4.20 linaonesha 
shabaha na viashiria katika mifumo ya 
utoaji haki kwa mwaka 2025/26.

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Idadi ya watumishi waliopatiwa mafunzo ya maadili 
ya utendaji katika utumishi wa umma

6,000 15,000 

2. Kupungua kwa malalamiko yatokanayo na utawala 
bora na masuala ya utawala bora

165 121

3. Idadi ya taasisi zilizofundishwa matumizi ya 
Mfumo wa e-Mrejesho (ili kuongeza uwajibikaji na 
mapambano dhidi ya rushwa katika utumishi wa 
umma na nchi kwa ujumla)

340 100

Jedwali 4.19: Shabaha na Viashiria  katika Sekta ya Utumishi na Utawala Bora

Chanzo: Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma
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Chanzo: Wizara ya Katiba na Sheria

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Asilimia ya raia wanaoishi katika mikoa yenye 
Mahakama Kuu inayofanya kazi

83 100

2. Asilimia ya kesi zilizohudumiwa na watoa msaada wa 
huduma za kisheria

15 20

3. Idadi ya IJCs zilizojengwa na zinazofanya kazi katika 
maeneo yaliyo chaguliwa

0 28

4. Idadi ya majengo ya mahakama ya wilaya 
yaliyojengwa

7 139

5. Idadi ya majengo ya mahakama ya mwanzo 
yaliyojengwa

72 791

6. Idadi	ya	ofisi	za	Mwanasheria	Mkuu	wa	Serikali	
zilizojengwa mikoani

3 10

7. Idadi	ya	ofisi	za	NPS	zilizojengwa	mikoani 4 7

8. Idadi	ya	ofisi	za	NPS	zilizojengwa	wilayani  3 11

9. Idadi ya wilaya zenye watoa msaada wa huduma za 
kisheria waliosajiliwa

116 138

10. Wastani wa idadi ya siku tangu kufunguliwa kwa kesi 
na kutolewa hukumu

78 350

11. Asilimia ya watu walioridhishwa na huduma za 
mahakama

88 80

12. Wastani wa idadi ya siku tangu kufunguliwa kwa kesi 
na kutolewa hukumu katika Mahakama ya Biashara

231 350

13. Asilimia ya mlundikano wa kesi, kwa jumla ya kesi 
zote zinazosubiri maamuzi

4 2

Jedwali 4.20: Shabaha na Viashiria  katika Sekta ya Mifumo ya Utoaji Haki

iii. Amani, Utulivu na Usalama

Katika mwaka wa fedha 2025/26, Serikali 
itaendelea na utekelezaji wa miradi 112 
ya usalama ambapo kipaumbele kitakuwa 
katika miradi 76, kwa lengo la kuimarisha 
usalama wa raia na mali zao nchini; 
kuhamasisha amani na utulivu katika 
jamii; kuimarisha usimamizi wa taratibu za 
utambuzi na usajili wa raia; na kuboresha 
mifumo ya vyombo vya usalama. 

Shabaha na Viashiria katika sekta 
ya usalama kwa mwaka 2025/26 
vimeainishwa katika Jedwali 3.21 na 
orodha ya miradi itakayotekelezwa 
kulingana na vipaumbele imeainishwa 
katika Kiambatisho Na. I.IV. Uendelezaji 
wa Mji wa Serikali
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Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Kiwango cha kupungua kwa uhalifu nchini (%) 35 35

2. Idadi ya watu waliosajiliwa na kutambuliwa na NIDA 34,080,610 34,100,000

3. Idadi ya kampeni za amani zilizofanyika 130 150

4. Kiwango cha ushiriki wa jamii katika shughuli za 
usalama (%)

55 60

5. Idadi ya ajira zilizozalishwa katika miradi ya 
maendeleo

31,000 33,000

6. Mchango katika ajira (%) 18.1 18.8

7. Kiwango cha kupungua kwa ajali za barabarani (%) 58 60

Jedwali 4.21: Shabaha na Viashiria katika  Sekta ya Usalama

Chanzo: Wizara ya Mambo ya Ndani

iv. Uendelezaji wa Mji wa Serikali

Serikali itaendelea na utekelezaji wa 
awamu ya pili ya ujenzi wa Mji wa Serikali 
Mtumba kwa kukamilisha ujenzi wa 
majengo	 ya	 Ofisi	 za	 Wizara	 na	 Taasisi;	
Jumla ya gharama zitakazotumika katika 
ujenzi wa majengo ya Serikali awamu ya 
pili ni shilingi 738,945,024,353.75. Hadi 
kufikia	Desemba	30,	2024	jumla	ya	shilingi 
54,703,424,818.49 ni madai ya malipo 
ya wakandarasi na washauri waelekezi 
yaliyowasilishwa Wizara ya Fedha kwa 
ajili	 ya	 ujenzi	 wa	 Ofisi	 za	 Wizara	 na	
Taasisi. Aidha, ujenzi wa awamu ya pili 
wa Mji wa Serikali unahusisha ujenzi 
wa miundombinu mingine ya kudumu 
ikiwemo	maji	safi,	maji	taka,	umeme,	gesi,	
mawasiliano, tehama, usalama, zimamoto 
na uokoaji na upandaji miti. Gharama za 
ujenzi wa miundombinu hiyo ni Shilingi 
253,253,602,170.78.

v. Kukabiliana na Maafa

Serikali itaendelea na awamu ya pili 
ya ujenzi wa Kituo cha Usimamizi wa 
Maafa ambao unahusisha ujenzi wa 
jengo la utawala, jengo la operesheni 
na mawasiliano ya dharura, Kituo cha 
Operesheni na Mawasiliano ya Dharura 
(Emergency Operation and Communication 
Centre – EOCC), kituo cha matangazo kwa 
umma na uzio. Ujenzi umekamilika kwa 
asilimia 51 na jumla ya shilingi bilioni 9.3 
fedha za ndani zimetengwa kukamilisha 
ujenzi kwa awamu hii.

4.6.8 Sekta ya Mazingira na Maliasili  
 Asilia

Katika mwaka wa fedha 2025/26, sekta 
ya mazingira itaendelea na utekelezaji 
wa programu na miradi 21 yenye lengo 
la kuimarisha utunzaji wa mazingira na 
matumizi endelevu ya rasilimali asilia. 
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Chanzo: Wizara ya Maliasili na Utalii na Ofisi ya Makamu wa Raisi Mazingira 

Miradi hii inajumuisha usimamizi jumuishi 
wa mfumo ikolojia na urejeshwaji wa 
uoto asili na hifadhi ya bioanuai; Mpango 
Jumuishi wa Kuimarisha Jamii Pamoja 
na Mifumo Ikolojia Katika Kustahimili 
Mabadiliko ya Tabianchi Kwenye Ukanda 
wa Misitu ya Miombo (Tanzania Bara) 
pamoja na Maeneo kame Zanzibar; Kujenga 
ustahimilivu wa athari za mabadiliko 
ya tabianchi mkoani Kigoma; Kujenga 

4.7 Kuendeleza Ujuzi 
Katika mwaka 2025/26 kipaumbele 
kitakuwa katika miradi minne (4) 
ambapo kati ya miradi  hiyo miwili (2) ni 
miradi ya kipaumbele. Orodha ya miradi 
itakayotekelezwa katika kuendeleza ujuzi 
imeainishwa katika Kiambatisho I.

Ili kuhakikisha ujuzi unaozalishwa una 
tija katika shughuli za uzalishaji sekta 
binafsi itaendelea kuwa mdau muhimu 
katika kuendelea kutoa ujuzi na kuainisha 
mahitaji ya elimu za ujuzi kulingana 
na soko la ajira. Sekta binafsi itashiriki 
katika vikao vya utatu vitakavyoamua aina 
za ujuzi hitajika katika soko la ajira na 

uwezo wa kitaifa wa kuandaa taarifa 
za utekelezaji wa makubaliano ya Paris 
(Tanzania’s Climate Enhanced Transparency 
Framework – ETF); na kukijanisha Jiji la 
Dodoma. Jedwali 4.22 linaonesha Shabaha 
na Viashiria vya sekta ya Mazingira na 
Maliasili Asilia kwa mwaka 2025/26 
na orodha ya miradi itakayotekelezwa 
kulingana na vipaumbele imeainishwa 
katika Kiambatisho Na. I.

maeneo yanayohitaji kufanyiwa mafunzo 
ya kuongeza ujuzi hususani eneo la ukuzaji 
ujuzi kwa njia ya mafunzo kazini. 

Wakala binafsi wa huduma za ajira 
watapewa kipaumbele ili kuhakikisha 
watafuta kazi wengi wanaunganishwa 
na waajiri ndani na nje ya nchi. Aidha, 
TaESA itaratibu wakala binafsi wa ajira 
ili kuhakikisha wanafanya kazi kwa 
kuzingatia taratibu na sheria za kazi.

Vyuo vya ufundi stadi kutoka sekta binafsi 
vitashiriki katika kutoa mafunzo ya ufundi 
stadi kwa vijana watakaohitaji kujifunza 
ujuzi kwa ajili ya kujiajiri au kuajiriwa na 
hatimaye kushindana katika soko la ajira.

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Wastani wa Ukuaji (%) 6 7

2. Mchango katika Pato la Taifa kutokana na matumizi 
endelevu ya misitu, maji na rasilimali za bahari 

6 7

3. Kiwango cha kupungua kwa uharibifu wa misitu 
(Reduced Deforestation Rate) (Ha.)

469,420 234,710

4. Maeneo ya misitu ya kibishara (commercial forest 
Plantation) yaliyoanzishwa (Ha)

550,000 550,000

5. Asilimia ya miradi mikubwa inayokidhi uchambuzi wa 
athari kwa mazingira (EIA) na kanuni za ukaguzi

93 65

Jedwali 4.22: Shabaha na Viashiria katika  Sekta ya Mazingira na Maliasili Asilia
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Serikali itahakikisha vikao vya utatu (Serikali, wafanyakazi na waajiri) vinawezeshwa 
kukutana mara kwa mara kulingana na matakwa ya sheria ili kusimamia sheria za 
kazi na kuzingatia kazi za staha. Jedwali 4.23 linaonesha shabaha na viashiria vya 
sekta ya kuendeleza ujuzi kwa mwaka 2025/26 na orodha ya miradi itakayotekelezwa 
kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho Na. I.

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Idadi ya waliopata mafunzo ya Uanagenzi 
(Apprenticeship)

8,250 46,200

2. Idadi ya waliopata mafunzo ya Utarajali (Internship) 1,861 30,000

Jedwali 4.23 Shabaha na Viashiria katika Sekta ya  Kuendeleza Ujuzi

Chanzo: Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira, na Wenye Ulemavu)
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Mpango huu ni kiungo 
baina ya mipango 
inayokamilika na mipango 
mipya inayotarajiwa 
kutekelezwa na Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2050.



Ufuatiliaji, Tathmini  
na Vihatarishi

SURA YA TANO
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5.1 Utangulizi
Sura hii inaainisha mfumo mpya wa 
kusimamia utekelezaji wa mpango wa 
maendeleo, nguzo za mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini, muundo, hatua za utekelezaji 
wa nguzo kuu za mfumo, msingi wa 
ufuatiliaji na tathmini, pamoja na vihatarishi 
na mikakati ya kukabiliana navyo katika 
utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa	wa	mwaka	2025/26.	Lengo	ni	kufikia	
azma ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 
pamoja na malengo yaliyoainishwa katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano. Mfumo huu utakuwa 
suluhisho la changamoto ya utekelezaji na 
uwajibikaji	hafifu	 lililodumu	kwa	miongo	
mingi kwa Taifa. 

5.2 Msingi wa Ufuatiliaji na 
 Tathmini
Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2025/26, 
utazingatia waraka, sheria na miongozo 
ya bajeti, ufuatiliaji na tathmini ikiwemo 
Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji 
wa Umma Toleo la Mwaka 2022 (PIM-
OM), Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji 
na Tathmini wa Miradi na Programu za 
Maendeleo wa Mwaka 2022 na Mwongozo 
Jumuishi wa Ufuatiliaji na Tathmini wa 
Mwaka 2024. Vilevile, mikakati pamoja 
na tathmini mbalimbali zilizofanyika 
zitazingatiwa katika ufuatiliaji na tathmini 
ikiwemo tathmini ya utekelezaji wa Dira 
ya Taifa ya Maendeleo 2025. Miongozo 
hiyo imeainisha maelekezo mahsusi katika 
ufuatiliaji na tathmini, nyenzo zinazohitajika 
kukamilisha kazi za ufuatiliaji na tathmini, 
maandalizi ya viashiria vya utendaji na 
upimaji wa mchango wa kila taasisi katika 
kufikia	 malengo.	 Aidha,	 Wizara,	 Taasisi,	

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka zote 
za Serikali za Mitaa zinapaswa kuzingatia 
miongozo iliyotolewa katika eneo husika.

5.3 Nguzo za Mfumo wa  
 Ufuatiliaji na Tathmini
Mfumo huu umejengwa na nguzo kuu tatu 
zinazolenga kuhakikisha kuwa Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa mwaka 2025/26 
unatekelezwa	 kwa	 ufanisi	 na	 ili	 kufikia	
matokeo yanayotarajiwa katika Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2025. Nguzo hizo ni:

5.3.1 Kuainisha Vipaumbele: 

Kutokana	 na	 ufinyu	 wa	 rasilimali,	 ni	
muhimu kuelekeza nguvu kwenye maeneo 
yenye tija kubwa zaidi kwa maendeleo ya 
Taifa. Maamuzi ya vipaumbele yatafanyika 
kwa njia shirikishi na katika ngazi ya 
juu Serikalini ili kuimarisha uwajibikaji 
na uungwaji mkono katika utekelezaji. 
Mfumo huu unahuisha kauli ya Baba wa 
Taifa: “Maendeleo ni kupanga na kupanga ni 
kuchagua.”

5.3.2 Nidhamu ya Utekelezaji: 

Ili kuepuka tofauti za uwezo wa utekelezaji 
miongoni mwa watendaji, mfumo huu 
umeweka mbinu za ufuatiliaji na utatuzi wa 
changamoto mapema kabla hazijageuka 
kuwa vikwazo. Pia, unajenga mazingira 
ya mashauriano ya wadau mbalimbali ili 
kuhakikisha utekelezaji unafanyika kwa 
ufanisi na kwa wakati.

5.3.3 Uwajibikaji:

Uwajibikaji unajengwa katika uwazi na 
usimamizi madhubuti. Malengo na matokeo 
ya utekelezaji yatawekwa wazi kwa umma 
kila mwaka ili kuwezesha wananchi kudai 
maendeleo. Viongozi wa Serikali, hususan 
mawaziri wa maeneo ya vipaumbele, 
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wataingia mikataba ya uwajibikaji na Rais 
na kuhakikisha majukumu yanasambazwa 
kwa watendaji wa chini. Hii itatoa nafasi 
kwa umma kupima maendeleo na 
kuwezesha hatua stahiki kuchukuliwa kwa 
watekelezaji	wasiofikia	malengo.

Kupitia mfumo huu, Mpango wa Taifa wa 
Maendeleo wa mwaka 2025/26 utajengwa 
juu ya misingi imara ya utekelezaji 
bora, uwajibikaji wa hali ya juu, na 
usimamizi makini wa rasilimali za umma 
ili kufanikisha maendeleo endelevu na 
shirikishi kwa wananchi wote.

5.4 Njia za Utekelezaji wa  
 Mfumo wa Ufuatiliaji na  
 Tathmini
Mfumo huu unatekelezwa kupitia hatua 
nane muhimu zinazolenga kuongeza 
ufanisi, uwazi, na uwajibikaji katika 
utekelezaji wa miradi ya kipaumbele.

5.4.1 Kuainisha Dira:

Serikali kupitia FYDP III imeweka wazi 
sekta za kipaumbele zitakazofuatiliwa 
kupitia mfumo huu ambapo Mhe. Rais na 
Baraza la Mawaziri waliridhia vipaumbele 
vya Taifa kama vilivyoainishwa katika 
Mpango wa 2025/26. Hivyo, watashiriki 
kikamilifu katika kutatua changamoto 
zitakazojitokeza wakati wa utekelezaji.

5.4.2 Maabara za Uchambuzi:

Wadau mbalimbali, wakiwemo wataalam, 
sekta	 binafsi,	 na	 taasisi	 za	 utafiti,	
watakutana na kuchambua changamoto 
na kutengeneza suluhisho madhubuti. 
Maabara hizi zitatengeneza mpango wa 
utekelezaji, vigezo vya kupima matokeo 
(KPIs), majukumu ya wadau, na makadirio ya 
gharama. Mapendekezo yao yatapitiwa na 
kuridhiwa na Serikali kabla ya utekelezaji.

5.4.3 Uhamasishaji wa Umma:

Katika kuongeza uwajibikaji na 
ushirikishaji wananchi, Serikali itawasilisha 
kwenye Mpang kipaumbele, changamoto 
zinazoshughulikiwa, matokeo tarajiwa, na 
gharama. Hii itaimarisha uwazi na kuweka 
msingi wa uwajibikaji kwa umma kudai 
matokeo yaliyoahidiwa.

5.4.4 Malengo ya Utekelezaji (KPIs): 

Katika hatua hii, Serikali itaweka malengo 
mahsusi ya miradi, na Mawaziri wa sekta 
husika watasaini makubaliano na Mhe. 
Rais kuthibitisha dhamira ya kusimamia 
utekelezaji. Hatua hii inaweka uwajibikaji 
wa moja kwa moja kwa viongozi wa sekta 
husika.

5.4.5 Mpango wa Utekelezaji:

Mwongozo wa utekelezaji wa miradi ya 
kipaumbele utaandaliwa na kusambazwa 
kwa wadau. Huu utabainisha nini 
kitafanyika, lini, kwa gharama gani, nani 
atasimamia, na vigezo vya upimaji wa 
matokeo.

5.4.6 Utekelezaji:

Utekelezaji wa miradi utafanywa na 
Wizara husika kwa kushirikiana na taasisi 
zake, huku Tume ya Taifa ya Mipango 
(TTM) na vitengo vya M&E vikisimamia 
maendeleo ya utekelezaji. Kila Wizara 
itatakiwa kuandaa ripoti ya utekelezaji 
kila wiki kwa ajili ya Waziri husika na TTM, 
ikieleza	 hatua	 iliyofikiwa,	 changamoto,	
na mapendekezo ya utatuzi. Changamoto 
zinazohitaji maamuzi ya juu zitapelekwa 
kwenye Kamati ya Makatibu Wakuu au 
Baraza la Mawaziri.
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5.4.7 Uhakiki wa Matokeo:

Matokeo ya utekelezaji yatapitiwa na 
taasisi huru ili kuhakikisha uwazi na 
ukweli wa taarifa. Tathmini itafanywa na 
wataalam wa kimataifa wenye uzoefu wa 
kusimamia maendeleo.

5.4.8 Ripoti ya Utekelezaji kwa  
 Wananchi: 

Serikali itatoa ripoti ya kila mwaka kwa 
umma, ikilinganishwa na ahadi zilizotolewa. 
Hatua za haraka zitachukuliwa pale 
ambapo	utekelezaji	haujafikia	malengo	ili	
kuhakikisha uwajibikaji wenye matokeo 
chanya.

Mfumo huu unalenga kuongeza kasi ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo, 
kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali, na 
kujenga uwajibikaji wa kweli kwa viongozi 
na taasisi zinazotekeleza mpango huu.

5.5 Muundo wa Kitaasisi wa 
 Ufuatiliaji na Tathmini 
Ili kufanikisha utekelezaji wa vipaumbele 
vilivyoainishwa, Serikali iliridhia mfumo 
wa kitaasisi unaowezesha kuzingatia 
misingi mitatu iliyotajwa awali. 

Kielelezo 5.1: Muundo wa Kitaasisi wa Mfumo Mpya Kusimamia Utekelezaji wa Miradi

Rais

Kamati ya Makatibu 
wakuu wa Wizara (IMTC)

Tume ya Mipango

Wakuu wa Wizara za 
miradi ya kitaifa

Mijadala ya 
Utekelezaji

Kuwasilisha hoja 
IMTC kabla ya 
kwenda Baraza

Ngazi 1:

Uongozi, 
Usimamizi na 
Vipaumbele

Mfumo mpya wa utekelezaji Miundo iliyopo

Ngazi 2:

Usimamizi wa 
utekelezaji na 
Utatuzi wa 
Changamoto

Ngazi 3:

Utekelezaji

Wawezeshaji 
wa Maabara

M&E zitatuma 
taarifa za 
utekelezaji

Kamati za Uendeshaji 
za Miradi ya Kitaifa

Kamati za 
Uendeshaji za 
Sekta za Miradi 
ya Kitaifa

M&E zitatoa taarifa kwa 
wakuu wa Wizara/Taasisi/
Wakala wa Miradi ya kitaifa

MDAs za Miradi 
ya Kitaifa

Maabara
Vitengo vya M&E

Baraza la Mawaziri
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Muundo huu umejengwa katika ngazi kuu 
tatu (3), kila moja ikiwa na jukumu maalum 
katika kuhakikisha miradi inatekelezwa 
kwa ufanisi, uwazi, na uwajibikaji.

Ngazi ya Kwanza: Uongozi na Mwelekeo 
wa Kimkakati. Ngazi hii inahusika na utoaji 
wa mwelekeo wa programu na utekelezaji 
wake. Inajumuisha uainishaji wa 
vipaumbele vya Taifa, kutatua changamoto 
za kisera, na kusimamia uwajibikaji kwa 
ujumla. Ngazi hii inaongozwa na viongozi 
wa juu wa Serikali, wakiwemo Rais na 
Baraza la Mawaziri.

Ngazi ya Pili: Ufuatiliaji na Usimamizi 
wa Utekelezaji. Hii ni ngazi ya tathmini, 
usimamizi wa utekelezaji, na utatuzi wa 
changamoto za kiutekelezaji. Inafanya 
kazi kama kiungo kati ya watekelezaji 
wa miradi na viongozi wa kisera. Katika 
ngazi hii, taasisi kama Tume ya Kitaifa ya 
Mipango (TTM), vitengo vya Ufuatiliaji 
na Tathmini (M&E Units), na kamati za 
uratibu hufuatilia maendeleo ya miradi, 
kuchambua changamoto zinazojitokeza, 
na kupendekeza suluhisho kwa wakati.

Ngazi ya Tatu: Utekelezaji wa Miradi. Hii 
ni ngazi ya utekelezaji halisi wa miradi ya 
kipaumbele. Wizara, taasisi, na mamlaka 
zinazohusika zinahakikisha kuwa miradi 

inatekelezwa kwa mujibu wa mipango, 
bajeti, na vigezo vya utendaji vilivyowekwa. 
Ripoti za maendeleo huwasilishwa mara 
kwa mara kwa ngazi ya pili ili kurahisisha 
ufuatiliaji na marekebisho ya utekelezaji 
pale inapobidi.

5.6 Vihatarishi vya Mpango 
  wa Maendeleo wa Taifa
Ili kuhakikisha utekelezaji wenye ufanisi wa 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo 
wa Taifa wa 2025/26, Serikali itadhibiti 
vihatarishi kwa kuzingatia Mwongozo 
wa Usimamizi wa Vihatarishi katika 
Sekta ya Umma (2023). Vihatarishi hivyo 
vimegawanyika katika makundi mawili: (i) 
vya ndani vinavyotokana na utendaji au 
mifumo ya Serikali, na (ii) vya nje ambavyo 
Serikali haina udhibiti wa moja kwa moja.

5.6.1 Vihatarishi vya Ndani na Nje

Vihatarishi vya Ndani: Serikali imeweka 
mikakati ya kudhibiti kutokea au kukabili 
athari za vihatarishi hivi. Uchambuzi wa 
vihatarishi vya ndani, ikiwemo ukosefu 
wa mipango madhubuti ya utekelezaji, 
kutokuwepo kwa KPIs sahihi, ukosefu wa 
mifumo ya uwajibikaji na ufuatiliaji, na 
vitendo vya rushwa, umeainishwa katika 
Jedwali  5.1.

Na. Nguzo Vihatarishi Athari Njia za Kuzuia
1. Kuainisha Vipaumbele Vipaumbele 

kutoandaliwa au 
kuandaliwa bila 
kufuata mipango ya 
kitaifa mfano mpango 
wa miaka 5

Kutokuwepo kwa 
mwendelezo wa 
utekelezaji wa miradi 
na matumizi mabaya 
ya rasilimali

Kuhakikisha vipaumbele 
vinaandaliwa kwa 
kuzingatia Mpango wa 
Maendeleo wa Miaka 
Mitano (FYDP)

2. Nidhamu ya utekelezaji Kukosekana kwa 
mpango wa kina wa 
utekelezaji

Utekelezaji wa miradi 
kuwa wa kusuasua 
au	kutofikiwa	kwa	
malengo

Kutayarisha mpango wa 
utekelezaji unaoeleza 
hatua, muda, na wajibu wa 
kila mshiriki

Jedwali Na.5.1: Vihatarishi vya Ndani na Mikakati ya Kukabiliana Navyo
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Na. Nguzo Vihatarishi Athari Njia za Kuzuia
3. Kukosekana kwa KPIs 

katika utekelezaji 
wa mpango au KPIs 
zisizoendana na 
mpango elekezi wa 
muda mrefu.

Kutoweza kupima 
maendeleo na 
mafanikio ya 
utekelezaji wa miradi

Kuainisha KPIs mahsusi 
zinazohusiana moja kwa 
moja na mpango elekezi

4. Kukosekana kwa 
taarifa za utekelezaji 
wa miradi za kila 
wiki, mwezi na robo 
mwaka au kutotumiwa 
ipasavyo

Utekelezaji wa miradi 
kuwa na changamoto 
zisizogundulika 
kwa wakati, na 
ucheleweshaji 
wa ufumbuzi wa 
changamoto

Kuweka mfumo wa 
kisheria wa utoaji wa 
taarifa za utekelezaji

5. Uwajibikaji Kukosekana kwa 
uwajibikaji kupitia 
vikao vya kila wiki, 
mwezi, na robo mwaka

Kukosa 
mawasiliano mazuri, 
ucheleweshaji 
wa maamuzi, na 
kupungua kwa 
ufanisi wa utekelezaji 
wa miradi

Kuanzisha mfumo wa 
uwajibikaji wa kisheria na 
kitaasisi

6. Taarifa za wiki, mwezi, 
robo, nusu na mwaka  
n.k zisizoainisha 
matatizo na hatua za 
utatuzi katika ngazi 
mbalimbali za ufanyaji 
maamuzi

Maamuzi yasiyo 
sahihi au yasiyo na 
msingi wa takwimu 
na ushahidi

Kuweka mfumo wa lazima 
wa kuonyesha matatizo 
na hatua za utatuzi katika 
taarifa zote 
Kuhakikisha vikao vya 
tathmini vinajumuisha 
majadiliano juu ya 
changamoto na suluhisho

Na. Kihatarishi Athari Mikakati
1. Mabadiliko ya tabianchi, 

majanga ya asili na 
magonjwa ya mlipuko

i. Kupungua kwa uzalishaji; na
ii. Rasilimali fedha kuelekezwa 

katika kukabiliana na 
majanga badala ya 
kuelekezwa kwenye miradi 
ya maendeleo kama 
ilivyokusudiwa.

i. Kuboresha mifumo ya kuzuia na 
kukabiliana na majanga;

ii. Kuimarisha mifuko ya maafa;
iii. Kutekeleza na kuendelea kuridhia 

itifaki      za  kimataifa kuhusu 
utunzaji wa mazingira na mabadiliko 
ya tabianchi; na 

iv. Kuimarisha utekelezaji wa Sera ya 
Taifa ya Mazingira ya 

Vihatarishi vya Nje: Mabadiliko ya tabianchi, majanga ya asili na magonjwa ya 
mlipuko; mitikisiko na mdororo wa kiuchumi duniani; kuongezeka kwa kiwango cha 
riba katika masoko ya kimataifa; migogoro na hali ya siasa inayojitokeza kwa nchi 
jirani, kikanda na kimataifa; kuongozeka kwa kasi ya mabadiliko ya teknolojia; na 
kupungua kwa mwenendo wa mikopo yenye masharti nafuu na misaada. Uchambuzi 
wa vihatarishi vya nje pamoja na mikakati ya kukabiliana navyo umeainishwa katika 
Jedwali 5.2.

Jedwali Na.5.2: Vihatarishi vya Nje na Mikakati ya Kukabiliana Navyo
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Na. Kihatarishi Athari Mikakati
2. Mitikisiko na mdororo 

wa kiuchumi duniani 
unaoweza kusababisha 
kupungua kwa 
mwenendo wa mikopo 
yenye masharti nafuu 
na misaada; kuongezeka 
kwa kiwango cha riba 
katika masoko ya 
kimataifa; n.k.

i. Kupungua kwa kasi ya ukuaji 
wa uchumi; na 

ii. Kuathiri mapato ikiwemo 
mapato ya kodi yatokanayo 
na kipato.

iii. Miradi kutotekelezwa kama 
ilivyopangwa kutokana 
na ukosefu wa fedha za 
ugharamiaji

i. Kuboresha mazingira ya biashara ili 
kuvutia uwekezaji wa ndani na wa 
kigeni kupitia sera thabiti za uchumi 
na kodi.

ii. Kudhibiti Matumizi ya Serikali na 
Kuboresha Ufanisi wa Bajeti

iii. Kuunda sera za kiuchumi zinazoweza 
kujibadilisha kulingana na 
mabadiliko ya kimataifa, kama vile 
kuimarisha akiba ya fedha za kigeni.

iv. Serikali kuendelea na majadiliano 
na jumuiya za kimataifa ili kuweza 
kupata fursa za mikopo yenye 
masharti nafuu.

v. kuchukua mikopo ya muda mrefu 
yenye masharti nafuu ili kuepuka 
athari ya kupanda kwa viwango vya 
riba; na

vi. kuimarisha mikakati ya kisera 
ili kukabiliana na mabadiliko 
ya kiuchumi duniani ikijumiisha 
kuongeza uzalishaji wa mazao ya 
chakula, kama zao la ngano

3. Migogoro ya kisiasa 
na mahusiano ya 
kidiplomasia

i. Kudhoofika	kwa	Biashara	
na Masoko ya kikanda na 
kimataifa

ii. Kupungua kwa Uwekezaji, na 
kuathiri utalii

i. Kuendelea kuimarisha ushirikiano na 
nchi jirani, kikanda na kimataifa ili 
kukuza masoko kwa ajili ya bidhaa 
zinazozalishwa viwandani; na 

ii. Kutafuta masoko mbadala kwa 
bidhaa za viwandani na za kilimo ili 
kupunguza utegemezi mkubwa kwa 
nchi zilizo katika migogoro.

iii. Kuendelea kutekeleza Mkakati wa 
Taifa wa Kuimarisha Upatikanaji wa 
Fedha za Kigeni

iv. Kukuza masoko ya mitaji ya ndani

4. Kuongezeka kwa kasi ya 
mabadiliko ya teknolojia

i. Mifumo ya kisheria, kisera, na 
kitaasisi iliyopo kutoendana 
na mabadiliko ya teknolojia 
hivyo kuongezeka kwa 
gharama za uwekezaji katika 
mifumo ya teknolojia mpya; 
na

ii. Kupungua kwa uwezo wa 
kiushindani katika soko la 
kikanda na kimataifa.

iii. Matumizi ya roboti na Akili 
Mnemba yanaweza kuathiri 
upatikanaji wa ajira na 
uwezo	wa	watu	kufikiri	

i. Kuendelea kuboresha mifumo ya 
kisheria, kisera na kitaasisi ili iendane 
na mabadiliko ya teknolojia duniani; 
na

ii. Kuendelea kuimarisha mikakati ya 
kuongeza ujuzi, uhawilishaji wa 
teknolojia  na kuhamasisha     
ubunifu wa teknolojia kwa wataalam 
wa ndani.

iii. Kuboresha elimu na mafunzo ya 
ujuzi mpya, kuhimiza ubunifu na 
ujasiriamali na kuhakikisha kuna 
kuwa na sera madhubuti za ajira na 
teknolojia
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Na. Kihatarishi Athari Mikakati
5. Mabadiliko ya sera za 

washirika wa maendeleo
i. Kupungua kwa misaada 

ya fedha za kutekeleza 
programu na miradi ya 
maendeleo

ii. Mabadiliko katika Masharti 
ya Ufadhili

iii. Kubadilika kwa Vipaumbele 
vya Maendeleo

i. Kuendelea kuimarisha mikakati ya 
ukusanyaji wa mapato ya ndani; 

ii. Kutumia vyanzo mbadala vya 
kugharamia utekelezaji wa programu 
na miradi ya maendeleo; 

iii. Kuendelea kutekeleza Mkakati wa 
Taifa wa Kuimarisha Upatikanaji wa 
Fedha za Kigeni; na

iv. Kufanya tathmini ya athari 
zinazoweza kujitokeza kufuatia 
kusitishwa kwa utoaji wa fedha za 
misaada kupitia Shirika la Marekani 
la Maendeleo la Kimataifa (USAID).

Kiambatisho Na. I

Na. Namba 
ya Mradi

Jina la Mradi Gharama kwa 
2025/26

1 4001 Barabara ya Soni – Bumbuli – Dindira – Korogwe 3,200,000,000

2. 4002 Barabara ya Mtwara – Newala – Masasi 56,301,340,000

3. 4004 Barabara ya Nachingwea – Liwale – (km 175) na Liwale - 
Kihangara (Design & Build)

3,200,000,000

4. 4031 Upanuzi wa barabara  zinazoingia na kutoka katika Jiji la 
Dodoma

22,399,780,000

5. 4032 Barabara ya Ntyuka Jct – Mvumi Hospital – Kikombo Jct 5,500,000,000

6. 4005 Barabara ya Ubena – Zomozi – Ngerengere 2,000,000,000

7. 4011 Barabara ya Iringa – Ruaha National Park 49,900,290,000

8. 4037 Barabara	ya	Mafinga	–	Mgololo 2,500,000,000

9. 4101 Barabara ya Tanga – Pangani – Makurunge 50,499,495,996

10. 4029 Barabara ya Sengerema – Nyehunge – Kahunda 2,500,000,000

Orodha ya Miradi kwa Sekta Itakayotekelezwa kwa Mwaka 2025/26
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Na. Namba 
ya Mradi

Jina la Mradi Gharama kwa 
2025/26

11. Mradi wa Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa Mapato ya 
Ndani (IDRAS)

127,935,339,520

12. 4041 Barabara ya Kitai – Lituhi including Mnywamaji Bridge (90 
km)

4,033,355,360

13. 4017 Daraja la Ugalla 550,000,000

14. 4112 Kigoma – Kidahwe – Uvinza – Kaliua – Tabora (km 165) 34,121,600,000

15. 4146 Ujenzi wa Barabara za mzunguko katika Jiji la Dodoma (km 
112.3)

60,538,480,000

16. 4129 Ukarabati wa Barabara ya Isaka – Lusahunga yenye urefu wa 
km 392 

2,107,219,000

17. 4170 Ukarabati na matengenezo ya barabara nchini 688,756,470,000

18. 4161 Barabara katika jiji la Dar es Salaam, madaraja ya iuu na 
barabara unganishi

510,000,000

19. 4164 Barabara ya Kidahwe – Kasulu – Kibondo – Nyakanazi 40,230,044,000

20. 4165 Mafia	Airport	Access	Road	(km	16) 2,000,000,000

21. 4018 Daraja la Kitengule na Barabara unganishi 2,010,000,000

22. 4285 Barabara za Mwendo Kasi (BRT) Jijini Dar es Salaam ((Phase 
IV): Alli Hassan Mwinyi - Morocco - Mwenge - Tegeta; 
Mwenge – Ubungo) 

135,714,564,883

23. 4285 Barabara za Mwendo Kasi (BRT) Jijini Dar es Salaam ((Phase 
IV): Alli Hassan Mwinyi - Morocco - Mwenge - Tegeta; 
Mwenge – Ubungo) 

107,121,580,000

24. 4286 Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato 114,866,660,000

25. 4022 Barabara ya Njombe – Makete – Isyonje 3,320,000,000

26. 4199 Barabara ya Igawa – Songwe – Tunduma na Mbeya Bypass 5,300,000,000

27. 4027 Barabara ya Katumbasongwe – Kasumulu – Ngana – 
Ndembo (km 90.1)

3,200,000,000

28. 4040 Barabara ya Singida - Sepuka - Ndago – Kizaga 3,500,000,000

29. 4039 Barabara ya Kongwa - Kibaya - Arusha (km 453.42); Arusha 
Mjini (T/Packers/Mbauda Jct) – Losinyai 

2,500,000,000

30. 4042 Access Roads to SGR Stations 8,890,000,000

31. 4103 Barabara ya Geita – Bulyanhulu – Kahama (km 133.9) 6,033,442,000

32. 4133 Upanuzi wa Barabara ya Mwanza - Usagara - JPM Bridge   
kuwa njia mbili (km 37)

2,500,000,000

33. 4113 Ifakara – Kihansi – Mlimba – Madeke – Kibena (Njombe) km 
346.43

7,260,480,000

34. 4195 Barabara ya Dodoma – Iringa (km 267.1) 4,810,000,000
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Na. Namba 
ya Mradi

Jina la Mradi Gharama kwa 
2025/26

35. 4193 Handeni – Kibirashi –Kibaya – Njoro – Goima – Chambalo – 
Chemba – Kwa Mtoro - Singida Lot 1 & 2

6,500,000,000

36. 4003 Barabara ya Likuyufusi – Mkenda (km 122.5) 2,200,000,000

37. 4006 Barabara ya Tamco – Vikawe – Mapinga 2,000,000,000

38. 4007 Barabara	ya	Makofia	–	Mlandizi 660,000,000

39. 4008 Barabara ya Musoma – Makojo – Busokela Lot 1 1,510,000,000

40. 4010 Barabara ya Muhutwe – Kamachumu – Muleba 1,000,000,000

41. 4012 Barabara ya Muheza – Amani 880,000,000

42. 4013 Barabara ya Mtwara – Mingoyo – Masasi (Lot 1&2) 7,109,977,000

43. 4014 Barabara ya Kibaoni – Majimoto – Muze – Kilyamatundu 3,800,000,000

44. 4016 Daraja la Mzinga 275,000,000

45. 4019 Barabara ya Morogoro – Dodoma na Daraja la Mkundi 2,750,000,000

46. 4023 Barabara ya Omugakorongo – Kigarama – Murongo (km 105) 2,999,002,900

47. 4024 Barabara ya Nanganga – Ruangwa – Nachingwea (108.9) 6,250,000,000

48. 4025 Barabara ya Mpemba – Isongole 2,659,000,000

49. 4026 Barabara ya Ruanda – Iyula – Nyimbili 1,000,000,000

50. 4028 Barabara ya Uyogo – Nyamilagano – Nyandekwa – Kahama 1,050,000,000

51. 4030 Barabara ya Omurushaka – Nkwenda – Mirongo (km 125) 
(Sehemuy a Kyerwa – Chonyonyo km 50)

2,200,000,000

52. 4033 Barabara ya Mugumu – Tarime 5,200,000,000

53. 4034 Barabara ya Shelui -Nzega 1,550,000,000

54. 4035 Barabara ya Nzega – Kagongwa 550,000,000

55. 4036 Barabara ya Isabdula (Magu) – Bukwimba Station – Ngudu 4,000,000,000

56. 4038 Nyololo – Mtwango (km 40.4) 550,000,000

57. 4102 Barabara ya Kisarawe – Maneromango 1,500,000,000

58. 4104 Barabara ya Nyamirembe Port – Katoke 2,400,000,000
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59. 4105 Barabara ya Geita – Nzera (Sungusila – Nzera) – Nkome 
section (km 54) 

1,800,000,000

60. 4106 Barabara ya Arusha – Moshi- Himo – Holili (km 199.51) 17,809,860,000

61. 4107 Access	Roads	to	Rufiji	Hydropower	project	(km	760.9) 4,800,000,000

62. 4108 Dar es Salaam – Chalinze – Morogoro – Dodoma Expressway 3,541,000,000

63. 4109 Wazo Hill – Bagamoyo – Msata (km 118.1) 1,000,000,000

64. 4111 Nyakahura–Kumubuga–Rulenge – Kabanga Nickel Road (FS 
& DD) (km 141.0)

3,000,000,000

65. 4114 Karatu – Mbulu – Haydom – Sibiti River – Lalago – Maswa 
(km 389)

7,000,000,000

66. 4115 Marangu–Tarakea–Rongai–Kamwanga/ Bomang'ombe – 
Sanya Juu(km 105.16)

5,830,000,000

67. 4116 Tukuyu – Mbambo – Katumba (km 60.6). Lot 3 & 4 4,110,000,000

68. 4118 Barabara ya Dodoma- Manyoni 7,799,970,000

69. 4119 Tabora – Mambali – Bukene – Itobo (km 114,5) 500,000,000

70. 4121 Namanyere – Katongoro – New Kipili Port (km 64.8) 1,000,000,000

71. 4123 Dumila – Kilosa – Mikumi (km 141) 520,000,000

72. 4124 Sumbawanga – Matai – Kasanga Port Lot 1&2 (km 107) 4,610,000,000

73. 4126 Ujenzi, ukarabati na usanifu wa madaraja yapatayo 38 19,330,000,000

74. 4128 Kyaka – Bugene – Kasulo (km 156.6) 4,010,000,000

75. 4130 Ujenzi wa mizani katika barabara ya Manyoni – Itigi – Tabora 
(km 256.75) katika eneo la Kizengi

12,129,880,000

76. 4132 Ukarabati na matengenezo ya barabara katika mikoa yote 26 61,585,000,000

77. 4141 Barabara ya Nyamuswa - Bunda - Kisorya 520,000,000

78. 4142 Barabara ya Kolandoto – Lalago – Ng'oboko – Mwanhuzi 
sehemu za Kolandoto - Kishapu – Lalago (km 64) na Iguguno 
– Shamba – Nduguti – Mkalama km 89

2,004,000,000

79. 4163 Barabara ya IPole - Rungwa 1,000,000,000

80. 4143 Ujenzi na ukarabati katika Barabara ya Ndundu - Somanga 3,810,200,000

81. 4145 Barabara ya Kasulu – Manyovu (km 68) 3,275,249,000



MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2025/2026TUME YA TAIFA YA MIPANGO108

Na. Namba 
ya Mradi

Jina la Mradi Gharama kwa 
2025/26

82. 4147 Barabara ya Kidatu – Ifakara – Lupilo – Malinyi – Londo – 
Lumecha/Songea (km 499)

5,000,000,000

83. 4149 Barabara ya Makutano – Natta – Mugumu/Loliondo – Mto 
wa Mbu

10,220,000,000

84. 4150 Barabara ya Ibanda – Itungi Port 4,020,000,000

85. 4152 Barabara ya Nzega – Tabora 1,220,000,000

86. 4154 Barabara ya Sumbawanga – Mpanda – Nyakanazi Road (km 
803.6)

40,590,050,000

87. 4155 Barabara ya Nyanguge - Musoma / Kisesa Bypass 1,530,000,000

88. 4160 Magole – Mziha – Handeni (km152.8) 1,010,000,000

89. 4167 Ujenzi wa Daraja jipya la Nyerere (Kigamboni) na barabara 
unganishi

2,030,000,000

90. 4184 Barabara ya Ulemo - Kinampanda - Gumanga – Mkalama, 
Upanuzi wa Barabara katika mlima Sekenke na ujenzi wa 
Barabara ya Singida mjini - Ilongero - Haydom Road (93km) 
Sehemu ya Igauri – Ilongero

3,900,000,000

91. 4185 Barabara ya Mbagala (Kilwa Road) kuanzia Mbagala Rangi 
Tatu – Kongowe (km 10.8)

8,010,000,000

92. 4187 Ukarabati wa Barabara ya Korogwe - Mkumbara – Same – km 
239 (Lots 1&2)

6,000,000,000

93. 4188 Barabara ya Mbeya – Makongolosi – Manyoni Lots 7A, 7B, 
ikiwemo barabara ya Itigi mjini, Mbalizi – Makongolosi na 
sehemu ya barabara ya Makongolosi – Rungwa

8,313,202,200

94. 4190 Barabara ya Itoni – Ludewa – Manda sehemu ya Itoni – 
Lusitu,

4,010,000,000

Lot 3: Mawengi - Ludewa – Manda na Barabara ya 
Nkomang'ombe – Mchuchuma (7km)

95. 4194 Barabara ya Makambako – Songea, Makambako (Lwangu) 
– Songea; Lot 3: Lutukila – Songea (km 95.18), Makambako – 
Lutikila (km 184) na Sehemu ya Ramadhani – Itulike

22,999,790,000

96. 4196 Barabara ya Dodoma – Babati 1,930,000,000

97. 4156 Kiwanja cha Ndege cha Kigoma 22,910,240,000

98. 4159 Kiwanja cha Ndege cha Tabora 12,728,670,000

99. 4206 Kiwanja cha Ndege cha Songwe 4,317,370,000

100. 4209 Kiwanja cha Ndege cha Mwanza 4,380,570,000

101. 4221 Kiwanja cha Ndege cha Sumbawanga 16,540,200,000

102. 4222 Kiwanja cha Ndege cha Shinyanga 12,763,270,000
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103. 4226 Ujenzi wa Viwanja vya Ndege Sita (6) vya Mikoa 15,359,578,450

104. 4125 Ujenzi wa Maegesho ya Vivuko 2,929,075,400

105. 4138 Barabara za kupunguza msongamano katika jiji la Dar es 
Salaam

9,781,490,000

106. 4139 Ununuzi wa Vivuko Vipya 9,691,280,000

107. 4144 Ukarabati wa Vivuko 11,587,630,000

108. 6327 Ujenzi wa Nyumba na Majengo ya Serikali 28,897,228,600

109. 4168 Upembuzi na Usanifu wa kina (FS&DD) Barabara ya 
Mutukula – Bukoba – Muhutwe – Kagoma - km 215.8  

3,300,000,000

110. 4172 Upanuzi wa barabara ya Kimara - Kibaha 500,200,000

111. 4175 Uboreshaji wa barabara ya Kisarawe – Mlandizi 800,000,000

112. 4178 Uboreshaji wa barabara ya Pugu - Bunju 1,000,000,000

113. 4197 Barabara ya Masasi - Songea - Mbamba Bay 690,000,000

114. 4162 Barabara ya Mwigumbi - Maswa - Bariadi - Lamadi 30,000,000

115. 4148 Barabara ya Tabora -Ipole Koga – Mpanda 17,036,130,000

116. 4186 Ukarabati wa barabara ya Msimba – Ruaha Mbuyuni - 
Mafinga	(TANZAM)	

2,510,000,000

117. 4198 Barabara inayoingia to Uongozi Institute 220,000,000

118. 6304 Ujenzi wa Jengo la Makao Makuu ya  ICoT 2,000,000,000

119. 6383 Ujenzi wa Jengo la Makao Makuu ya TANROADS 4,070,210,000

120. 4009 Barabara ya Kongwa Jct – Mpwapwa – Gulwe – Kibakwe 3,500,000,000

121. 4021 Mradi wa Barabara zinazoelekea kwenye maeneo yenye 
shughuli za kiuchumi (Tanzania Roads to Inclusion and 
Socioeconomic Opportunities (RISE) Program)

24,073,918,240

122. 4170 Mradi wa kusaidia ukarabati na matengenezo ya Barabara 
(Support-Road Maintanance and Rehabilitation)

710,316,035,000

123. 6370 Mradi wa miundombinu ya kubadilisha Miji ya Tanzania 
kuwa shindani (Tz Cities Transorming Infrast. and 
Competitiveness)

140,200,481,008

124. 6507 Mradi wa kuendeleza bonde la Msimbazi 82,401,653,158

125. 6580 Mradi wa kuendeleza jiji la Dar es salaam (DSM 
Metropolitan Development Project)

177,122,004,800

126. 6380 Ukarabati wa jengo la TAMISEMI Dodoma 295,763,400
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127. 4281 Ujenzi wa Reli ya Kati kwa kiwango cha Standard Gauge 
(SGR)(LOT 3,4 na 5)

1,511,000,000,000

128. 4294 Ununuzi wa Ndege Mpya (ATCL) 250,050,000,000

129. 4227 Uboreshaji wa Bandari ya Dar es Salaam (DMGP) 24,081,834,000

130. 4299 Uboreshaji na Upanuzi wa Jengo la Pili la Abiria JNIA 88,075,365,600

131. 4213 Mfuko wa Miundombinu ya Reli (Railway Infrastructure 
Fund)

294,801,622,000

132. 4226 Uendelezaji wa Viwanja vya Ndege vya Mikoa (Moshi, 
Lindi,Shinyanga,Sumbawanga, Musoma,Njombe na Singida) 
na Upembuzi Yakinifu na Usanifu wa Kiwanja kipya cha 
Ndege cha Kimataifa cha Serengeti.

20,596,800,000

133. 4236 ATCL Operational Infrastructure Improvement 33,000,000,000

134. 4237 Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege Cha Kimataifa cha Serengeti 3,000,000,000

135. 4286 Ujenzi wa Jengo la Viongozi katika Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Msalato na Kuanzishwa kwa Uendeshaji wake.

2,000,000,000

136. 4295 Ujenzi na Ukarabati wa Meli  171,000,000,000

137. 4224 Ukarabati wa kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 
Kilimanjaro (KIA)

35,000,000,000

138. 6267 Mradi wa Kuwezesha Taasisi (Uendeshaji wa Jengo la Tatu la 
Abiria JNIA, Ulipaji Fidia kwa maeneo ya Viwanja vya Ndege 
na Mradi wa Chuo cha Bahari (DMI))

35,730,390,878

139. 4210 Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Arusha 4,575,289,122

140. 4207 Mradi wa Uanzishwaji wa Kampasi ya NIT Lindi katika Sekta 
ya	Usafiri	Majini,	Mafuta	na	Gesi

6,500,000,000

141. 4201 Mradi	wa	Uboreshaji	wa	Usalama	wa	Usafiri	na	Usafirishaji	
katika Bahari na Maziwa Makuu (MLVMCTP)

833,215,000

142. 4209 Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Mwanza 13,800,000,000

143. 4287 Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Bukoba 1,900,000,000

144. 4220 Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Mtwara 6,570,000,000

145. 4211 Ukarabati wa Reli ya TAZARA pamoja na maeneo mahususi 
kibiashara (SBU’s)

12,323,862,000

146. 4216 Mradi wa Reli ya Kimataifa wa Tanzania (Tanzania 
Intermodal Railway Project – TIRP II)

51,281,048,000

147. 4290 Rada, Vifaa na Miundombinu ya Hali ya Hewa 17,672,803,000

148. 4298 Ununuzi wa Mitambo ya Mawasiliano (VHF Navigation Aids) 5,503,838,400

149. 4202 Ujenzi	wa	Chuo	cha	Usafiri	wa	Anga 20,880,000,000
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150. 6377 Maendeleo ya Miundombinu na Ununuzi wa Vifaa vya 
Mafunzo - (NIT)

8,370,000,000

151. 4309 Mradi wa Ujuzi wa Afrika Mashariki wa Mabadiliko na 
Ushirikiano wa Kikanda (EASTRIP) –NIT

2,500,000,000

152. 3172 Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa kutumia Maji wa Julius 
Nyerere (JNHPP) – MW 2,115

313,000,000,000

153. Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Upepo MW 100 Singida 1,200,000,000

154. 3102 Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Jotoardhi (Ngozi 
na Songwe)

10,000,000,000

Utekelezaji	wa	Programu	ya	Taifa	ya	Nishati	Safi	ya	Kupikia	
katika Maeneo ya Mijini na Vijijini nchini

4,700,000,000

Mradi wa Kuzalisha Umeme Jua Shinyanga – MW 150 122,210,000,000

155. 3111 Mradi wa Kuimarisha Gridi ya Taifa (National Grid 
Stabilization Project) - Gridi Imara

50,000,000,000

156. 3115 Mradi	wa	Kusafirisha	umeme	kati	ya	Tanzania	na	Zambia	
(TAZA)

283,640,000,000

157. Ujenzi	wa	Njia	ya	Kusafirisha	Umeme	Msongo	wa	Kilovoti	
220 kutoka Makutoporahadi Tabora (SGR Lot 3) na kutoka 
Tabora hadi Isaka (SGR Lot 4) kwa ajili ya Uendeshaji wa 
Treni ya Umeme 

25,000,000,000

158. Mradi	wa	Njia	ya	Kusafirishi	Umeme	Msongo	wa	Kilovoti	
220 kutoka Mwanza hadi Isaka kwa ajili ya Uendeshaji wa 
Treni ya Umeme (SGR Lot 5)

13,800,000,000

159. 3166 Ujenzi	wa	Njia	ya	Kusafirisha	Umeme	Msongo	wa	kV	400	
kutoka Nyakanazi hadi Kigoma

16,670,000,000

160. 3179 Mradi	wa	Kusafirisha	Umeme	kutoka	Bwawa	la	Julius	
Nyerere (JNHPP) hadi Chalinze – kV 400 na Kituo cha 
Kupoza Umeme cha Chalinze na kutoka Chalinze - Kinyerezi 
- Mkuranga (NEG Phase 1)

13,960,000,000

162. 3147 Mradi wa Ukarabati na Uboreshaji wa Gridi ya Taifa (Grid 
Rehabilitation and Upgrading)

24,420,000,000

164. 3165 Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Maji wa Ruhudji – 
MW 358

100,160,000,000

165. 3167 Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Maji wa Rumakali 
– MW 222

20,000,000,000

166. 3113 Mradi wa Kusambaza Umeme Vijijini [Vijiji-Miji (Peri-Urban); 
maeneo ya Migodi Midogo, Viwanda na Maeneo ya Kilimo, 
Kuwezesha Waendelezaji Binafsi wa Miradi ya Nishati katika 
Maeneo	yaliyo	mbali	na	ambayo	Hayajafikiwa	na	Gridi	ya	
Taifa; na Upelekaji Umeme katika Vituo vya Afya na Pampu 
za Maji ili Kuzuia Magonjwa ya Kuambukiza na UVIKO -19]

265,700,000,000
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167. 3180 Mradi wa Kusambaza Umeme katika Vitongoji – (Hamlet 
Electrification	Project	–	HEP)

359,256,733,000

168. Mradi wa Usambazaji wa Ujazilizi wa Umeme Vijijini IIB 
(REDP IIB)

33,890,000,000

169. 3155 Usambazaji wa Gesi Asilia katika Mikoa ya Dar es Salaam, 
Pwani, Mtwara na Lindi

8,110,000,000

170. 3176 Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Gesi Asilia wa 
Kinyerezi 1 Extension- MW 185 

5,040,000,000

Mradi	wa	Kusafirisha	Mafuta	Ghafi	kutoka	Hoima	(Uganda)	
hadi Tanga (Tanzania) - EACOP

100,000,000,000

171. 3164 Ujenzi	wa	Njia	ya	Kusafirisha	Umeme	Msongo	wa	Kilovoti	
400 kutoka Dar es Salaam–Tanga –Arusha

16,218,200,000

172. 3174 Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Maji wa 
Malagarasi – MW 49.5

27,940,000,000

173. Ujenzi	wa	Njia	ya	Kusafirisha	Umeme	wa	Msongo	wa	kV	400	
kutoka	Rufiji	–Mkuranga

4,620,000,000

174. Ujenzi	wa	Njia	ya	KusafirishaUmeme	Msongo	wa	
Kilovoti400 Kutoka Segera –Same –Lemugur (Kisongo) 
Arusha

3,650,000,000

175. Ujenzi  wa Kituo cha Kupoza Umeme cha Ibadakuli 
Shinyanga Kilovoti 400/220/33

5,226,000,000

176. 3147 Ukarabati wa Mitambo katika Kituo cha Kuzalisha Umeme 
cha Hale

2,500,000,000

177. 3173 Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Maji wa Kakono – 
MW 87.8

31,540,000,000

178. 3181 Mradi	wa	Ujenzi	wa	Njia	ya	Kusafirisha	Umeme	Msongo	wa	
kV 220 kutoka Benaco hadi Kyaka

5,820,000,000

179. 3115 Mradi wa Utafutaji wa Mafuta katika Kitalu cha Mnazi Bay 
Kaskazini

20,000,000,000

Mradi wa Utafutaji wa Mafuta katika Kitalu cha Mnazi Songo 
songo Magharibi 

54,700,000,000

Mradi wa Utafutaji wa Mafuta katika Kitalu Lindi - Mtwara 47,190,000,000

Uwezeshaji wa PURA katika Duru ya Tano ya Kunadi Vitalu 6,700,000,000

Usimamizi wa Rasilimali za Ndani za Asili za Mafuta na Gesi 6,387,500,000

Mradi wa Utafutaji wa Mafuta katika Kitalu cha Eyasi-
Wembere

20,000,000,000

180. 3155 Mradi wa Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia kuwa 
Kimiminika	(Liquefied	Natural	Gas	–	LNG)

20,000,000,000

181. Mradi wa Uboreshaji wa Gridi ya Taifa (TTGRUP) 62,694,807,552
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182. Mradi	wa	Usafirishaji	Umeme	wa	Msongo	wa	400kV	kutoka	
Chalinze hadi Dodoma

2,000,000,000

183. 3177 Mradi wa Maendeleo na Uratibu wa Sekta ya Nishati (Energy 
Sector Development and Coordination Project)

3,000,000,000

184. Mradi wa uzalishaji umeme wa JotoArdhi wa NGOZI Awamu 
ya I (30MW)

1,000,000,000

185. Mradi wa uzalishaji umeme wa JotoArdhi wa KIEJO-MBAKA 21,370,000,000

186. Ujenzi wa Bomba la Gesi Asilia Kutoka Ntorya Hadi 
Madimba

11,820,000,000

187. Ujenzi	wa	Njia	ya	KusafirishaUmeme	Msongo	wa	
Kilovoti400 Kutoka Segera –Same –Lemugur (Kisongo) 
Arusha

150,000,000

188. Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Jua MW 100 
Wilaya ya Manyoni 

100,000,000

189. Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Jua MW 130 Zuzu 
Dodoma 

100,000,000

190. Mradi wa Kuzalisha Umeme Jua - MW 100 Same 2,450,000,000

191. Mradi	wa	Kusafirisha	Umeme	Msongo	wa	Kilovoti	400	
kutoka Tanzania hadi Uganda (Ibadakuli-Masaka)

1,820,000,000

192. 4283 Mradi wa Ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano 80,700,000,000

193. 4234 Mfumo wa Anwani za Makazi 11,500,000,000

194. 4292 Ujenzi wa Kituo Kikuu na Vituo vidogo vya kuendeleza 
ubunifu katika TEHAMA

4,000,000,000

195. 4205 Mradi wa Ujenzi wa Miundombinu ya Mawasiliano Vijijini 131,077,860,000

196. 6226 Mradi wa Kuendeleza Ubunifu na Utengenezaji wa Vifaa vya 
TEHAMA

2,100,000,000

197. 4280 Mradi wa Tanzania ya Kidijitali 24,850,000,000

198. 4383 Kuimarisha uwezo wa Taasisi katika utekelezaji wa 
majukumu

3,089,894,000

199. 4497 Storage Capacity Expansion Project 29,580,000,000

200. 4486 Agricultural Sector Development Program (ASDP II) 884,920,802,000

201. 4431 Jenga Kesho Iliyo Bora (BBT) 51,009,000,000

202. 4403 Programu ya Mifumo Himilivu ya Chakula (Tanzania Food 
Systems Resilience Program - TFSRP)

276,093,380,500

203. 4499 Tanzania	Initiative	for	Preventing	Aflatoxin	Contamination	
(TANIPAC)

3,853,920,000

204. 4430 Tanzania Agricultural Input Support Project (TAISP) 249,800,000,000

205. 4429 Agriculture and Fisheries Development Programme (AFDP) 33,769,000,000

206. 4493 Southern Agricultural Corridor of Tanzania (SAGCOT) 800,000,000
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207. 3171 Mchuchuma Coal to Electricity Project- NDC 495,650,000

208. 3161 Liganga Vanadium Titanium- NDC 330,580,000

209. 1122 Engaruka Soda Ash/ Lake Natron – NDC 2,000,000,000

210. 6260 Institutional Support – CBE, TANTRADE, WRRB, TBS, WMA, 
CAMARTEC, TIRDO, na TEMDO

20,144,480,000

211. 4949 Support for Trade Mainstreaming 50,000,000

212. 4948 Kuimarisha utendaji wa viwanda kupitia falsafa ya KAIZEN 100,000,000

213. 1214 Mpango wa Ushirikiano wa Nchi (PCP) 700,000,000

214. 4486 Agricultural Sector Development Programme (ASDP II) 3,900,000,000

215. 6253 Support for Gender Mainstreaming in trade sector and micro 
and small enterprises

50,000,000

216. 6212 Construction & Rehabilitation of Government Buildings 100,000,000

217. 6260 Institutional Support – Uimarishaji wa Taasisi 2,646,135,600

218. 6251 Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma 
(PFMRP)

1,300,000,000

219. 4920 Tanzania Mini Tiger Plan 2020 2,747,906,800

220. 4933 Uendelezaji wa Maeneo Maalum kwa Uzalishaji wa Bidhaa 
kwa Mauzo ya Nje – Export Processing Zone Development

788,703,600

221. 4901 Programu ya Kuboresha Mazingira ya Biashara (BEST) 5,372,130,823

222. 4904 Financial Access for sustainable and Transformation 2,420,431,177

223. 6103 Kuboresha Kituo cha Kuendeleza Tecknolojia ya Magari 
Tanzania –TATC

34,864,656,758

224. Kuimarisha upimaji, uwezekano wa rasilimali za madini na 
ufuatiliaji wa majanga ya kijiolojia pamoja na kuwezesha 
uchunguzi	wa	kijiofizikia	(QDS).

850,000,000

225. 1119 Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini 
(SMMRP)

116,754,788,000

226. 1120 Mradi wa Tanzania Gemmological Centre (TGC) 7,000,000,000

227. 6251 Mradi wa Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma 
(PFMRP - Phase VI)

977,476,764

228. 4651 Kuwezesha Mnyororo wa Thamani wa Mazao ya Nyuki 
(BEVAC)

1,842,401,666

229. Mradi wa REGROW 18,682,561,593

230. Mradi wa kusimamia uhifadhi wa Misitu, Matumizi bora ya 
ardhi na kuongeza thamani ya mazao ya misitu (FORVAC)

4,001,200,000
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231. 4810 Kuzuia na Kupambana na Ujangili na Biashara Haramu ya 
Wanyamapori (Capacity Building in Game Reserves and Anti-
Poaching Unit in Tanzania)

1,114,138,124

232. 4812 Kujenga Uwezo wa Maeneo ya Hifadhi, Mapori ya Akiba na 
Kikosi Dhidi Ujangili (IWT)

2,585,276,000

233. 4648 Mradi wa Kujenga Uwezo wa Taasisi na Mafunzo ya 
Misitu na Ufugaji Nyuki (Capacity Building in Forestry and 
Beekeeping)

570,403,992

234. 4630 Mradi wa Usimamizi wa Mifumo ya Chakula, Matumizi Bora 
ya Ardhi na Urejeshaji wa Uoto wa Asili Tanzania (FOLUR)

3,664,636,331

235. 4816 Uendelezaji wa Utalii wa Mikutano na Matukio (MICE) 908,979,433

236. 4813 Miradi ya TANAPA 18,489,000,000

237. 4817 Miradi ya TAWA 17,004,877,017

238. 4801 Miradi ya TAWIRI 32,253,375,989

239. 5221 NMT (Makumbusho ya Marais) 1,000,000,000

240. 4342 NCT 1,654,595,091

241. 6503 Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dodoma 140,000,000,000

242. 6567 Habari kwa Umma 2,700,000,000

243. 6521 Kuimarisha BAKITA na Kukiuza Kiswahili Kikanda na 
Kimataifa

3,400,000,000

244. 4279 Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) 14,800,000,000

245. 6586 Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Arusha 193,096,682,000

246. 6397 Ujenzi wa Arena ya Michezo na Sanaa 450,000,000

247. 6504 Ujenzi wa Vituo vya Mazoezi na Kupumzika Wananchi Dar es 
Salaam na Dodoma

8,000,000,000

248. 6523 Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dar es Salaam 29,000,000,000

249. 6527 Ujenzi na Uimarishaji wa Miundombinu ya Michezo katika 
Shule za Michezo

11,500,000,000

250. 4353 Ukarabati wa Chuo cha Sanaa Bagamoyo 2,000,000,000

251. 6355 Ujenzi wa Ukumbi wa Wazi wa Sanaa 1,000,000,000

252. 6396 Ujenzi wa Jumba Changamani la Filamu 1,000,000,000

253. 6398 Mfuko wa Maendeleo ya Michezo 12,000,000,000

254. 6385 Ujenzi wa Chuo cha Maendeleo ya Michezo Malya 1,500,000,000

255. 6395 Ujenzi wa Akademia ya Michezo Malya 15,000,000,000

256. 6505 Kufunga Mtambo Mpya wa Kisasa wa Uchapaji 14,000,000,000

257. 6293 ProgramU ya Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika 2,001,576,000

258. 6391 Ujenzi,	ukarabati	na	ununuzi	wa	majengo	ya	ofisi	na	makazi	
ya watumishi balozini

5,633,376,000
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259. 4902 Kuimarisha Diplomasia ya Uchumi 1,000,000,000

260. 6317 Ujenzi wa Makao Makuu ya Mahakama ya Afrika ya Haki za 
Binadamu na Watu jijini Arusha

5,000,000,000

261. 6389 Ujenzi wa vyumba vya mihadhara katika Kituo cha Uhusiano 
wa Kimataifa cha Dkt. Salim Ahmed Salim jijini Dar es 
Salaam.

1,000,000,000

262. 4390 Kuimarisha Ubora wa Elimu ya Sekondari (Secondary 
Education	Quality	Improvement	Programme	-	SEQUIP)

33,527,636,303

263. 4319 Mradi wa Kuimarisha Ujifunzaji kwa Wanafunzi wa Elimu ya 
Msingi (Boost Primary Students’ Learning - BOOST)

12,431,640,000

264. 3280 Mradi	wa	Huduma	ya	Maji,	Elimu	ya	Afya	na	Usafi	wa	
Mazingira Shuleni (Rural Water Supply and Sanitation 
Programme)

1,632,435,000

265. 4325 Kuimarisha Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (Strenthening 
Institute of Adult Education)

1,500,000,000

266. Ujenzi wa Vyuo Vipya vya VETA (VETA Centres) 45,334,298,624

267. Elimu na Ujuzi kwa Ajira Zenye Tija (ESPJ) 158,732,020,000

268. 4312 Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo (Education 
Programme for Results – EP4R)

63,976,449,937

269. 4315 Mradi wa Kuendeleza Elimu ya Juu Kwa ajili ya Mabadiliko 
ya Kiuchumi (Higher Education for Economic Transformation 
Project - HEET)

5,086,090,000

270. 4317 Mradi wa Usimamizi wa Mitihani ya Kitaifa 71,424,923,000

271. 4393 Elimu Bila Ada Ngazi ya Elimu ya Sekondari 10,304,749,000

272. 4304 Ujenzi na Ukarabati Chuo Kikuu cha Dodoma (University of 
Dodoma Project)

1,500,000,000

273. 6350 Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Dar es Salaam 
(Rehabilitation and Expansion Project –UDSM

1,600,000,000

274. 6365 Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 
(Rehabilitation and Expansion - MoCU)

1,500,000,000

275. 4340 Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu (Higher Education 
Students Loans)

922,192,250,589

276. 4381 Upanuzi na Ukarabati wa Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere

1,500,000,000

277. 4397 Kuimarisha Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
na Elimu ya Ualimu (Support to Vocational Education and 
Training and Teacher Education)

75,262,643,449

278. 6229 Upanuzi na Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi 
(Rehabilitation of Folk Development Colleges - FDCs)

1,894,277,520
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279. 6363 Kuwezesha upanuzi na ukarabati wa Chuo cha Ufundi 
Arusha

500,000,000

280. 2228 Kuboresha	Utafiti	na	Maendeleo	katika	Elimu	na	Mafunzo	
(Support on Research and Development)

1,500,000,000

281. 4358 Kutegemeza Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya 
Nelson Mandela (Nelson Mandela Project)

500,000,000

282. 6352 Ujenzi wa Jengo la Tume ya Nguvu za Atomu (Tanzania 
Atomic Energy Commission Laboratory)

2,000,000,000

283. 6359 Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (NACTE)

3,000,000,000

284. 4384 Ununuzi wa Vifaa vya kufundishia katika Chuo cha 
Teknolojia Dar es Salaam (DIT Teaching and Learning 
Material)

985,879,303

285. 6345 Mfuko	wa	Utafiti	na	Maendeleo	(Research	and	Development	
Fund – COSTECH)

2,300,385,041

286. 4321 Programu ya Kuboresha Kada ya Ualimu (GPE Teacher 
Support Programme)

16,938,509,675

287. 4394 Mafunzo kwa Vitendo kwa Wanafunzi wa Vyuo vya Ualimu 
na Mafunzo kwa Vitendo Viwandani (Block Teaching Practice 
and Industrial Practical Training)

8,409,050,946

288. 4322 Elimu Bila Ada Ngazi ya Elimu ya Msingi 14,004,749,000

289. 4306 Ukarabati wa ADEM (Rehabilitation of Agency for 
Development of Education Management)

657,253,149

290. 4320 Kuimarisha Taasisi ya Elimu Tanzania (Strengthening 
Tanzania Institute of Education)

10,115,662,172

291. 4371 Ukarabati wa Shule na Vyuo (Rehabilitation of Schools and 
Colleges)

4,800,000,000

292. 6324 Ujenzi wa Maktaba za Mikoa 1,000,000,000

293. 6235 Kuimarisha Uthibiti Ubora wa Shule (Strengthening School 
Quality	Assuarance)

700,000,000

294. 4309 Mradi wa Kujenga Ujuzi Afrika Mashariki (East Africa Skills 
for Transformation and Regional Integration Project - 
EASTRIP)

30,595,039,000

295. 4314 Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 
Mkwawa (Mkwawa University College of Education Project)

1,300,000,000

296. 6364 Ujenzi wa kituo cha Taaluma cha Afya Mloganzila 11,663,600,000

297. 6390 Mradi katika Mamlaka ya Elimu Tanzania (Tanzania 
Education Authority - TEA) 

15,552,551,393

298. 4305 Programu ya Uwezeshaji UNICEF 6,167,032,384
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299. 4327 Mradi	wa	Utafiti	kuhusu	Elimu	ya	Ufundi	na	Soko	la	Ajira	
(Techinical Education and Labour Market Survey Project)

12,962,948,000

300. 4391 Mradi wa Vyakula katika Vyuo na Taasisi (College and 
Institution Food Ration)

31,020,614,880

301. 4296 Mradi wa TANZIS (Tanzania Innovation Systems) 800,000,001

302. 5444 Ununuzi wa Dawa, Vifaa Tiba na Vitendanishi 300,000,000,000

303. 5445 Mpango wa Kuimarisha Huduma ya Afya ya Mama na Mtoto 
Tanzania (Tanzania Maternal and Child Health Program) –
TMCHIP

31,189,250,000

304. 5406 Udhibiti wa magonjwa ya Mlipuko na Majanga 22,191,582,000

305. 5401 Ujenzi wa Hospitali za HalmashaurI 40,521,797,630

306. 3201 Mradi	wa	Uendelevu	wa	Huduma	za	Maji	na	Usafi	wa	
Mazingira (SRWSSP)

19,388,628,756

307. 5493 Mfuko wa Pamoja wa Dunia wa Kupambana na VVU,Kifua 
Kikuu na Malaria(Global Fund HIV)

317,246,547,749

308. 5421 Mfuko wa Pamoja wa Afya (HBF) 145,009,457,400

309. 5432 Mradi wa Kuimarisha Huduma za Chanjo (Strengthening of 
Immunization Services) -GAVI

116,375,030,904

310. -Kugharamia Mafunzo ya Wataalam ndani na nje ya nchi 
katika ngazi ya ubingwa na ubingwa Bobezi, Kugharamia 
Mafunzo ya watarajali wa kada mbalimbali za Afya na 
Mitihani ya Vyuo vya Afya ngazi ya kati

19,000,000,000

311. 5411 Mradi wa Uimarishaji wa Hospitali za Rufaa (Ujenzi wa 
Miundombinu na Usimikaji wa Vifaa tiba)

63,858,609,000

312. 5412 Taasisi ya Saratani Ocean Road 4,000,000,000

313. 5419 Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 3,500,000,000

314. 5422 Hospitali ya Kanda Rufaa  Mbeya 4,500,000,000

315. 5423 Hospitali ya Kanda Rufaa Mtwara 3,000,000,000

316. 5424 Hospitali ya Kifua Kikuu Kibongoto 2,000,000,000

317. 5425 Hospitali ya Mirembe 2,000,000,000

318. 5426 Kituo cha Matibabu Bugando 1,000,000,000

319. 5427 Kilimanjaro Christian Medical Centre 1,000,000,000

320. 5428 Hospitali ya Benjamin Mkapa 8,800,000,000

321. 5443 Hospitali ya Kanda Rufaa Kigoma 3,000,000,000

322 5487 Hospitali ya Taifa Muhimbili 57,431,271,711

323. 5491 Taasisi ya Mifupa Muhimbili 5,000,000,000

324. 5480 Programu ya Kitaifa  Udhibiti Malaria 98,200,000,000
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325. 5492 Programu ya Kudhibiti UKIMWI 83,620,293,000

326. 5498 Support to TB/Leprosy Control Programme 29,573,529,569

327. 5456 Kuboresha Maabara ya Afya ya Taifa 2,000,000,000

328. 2208 Taasisi	ya	Taifa	ya	Utafiti	wa	Magonjwa	ya	Binadamu	 3,800,000,000

329. 5431 Huduma za Dharura na Uokoaji 2,000,000,000

330. 5416 Mipango ya Afya na Usimamizi 6,478,324,816

331. 5451 Kuwezesha Huduma za Kijamii 50,000,000

332. 5433 Mradi wa kusaidia lishe kwa kuboresha Afya na lishe kwa 
Watoto na wanawake Wenye uhatari

1,607,700,000

333. -Support Nutrition for Improving Health and Nutrition for 
Vulnerable Children and Women (NI)

200,000,000

334. 4305 Mradi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto 
–UNICEF

9,481,865,020

335. Ujenzi wa Kituo cha Matibabu ya Majeraha ya Mgongo- 
Mbweni Mpiji, Dar es Salaam.

1,000,000,000

336 5486 Program ya Maendeleo ya Sekta ya Afya 31,189,250,000

337. 5403 Udhibiti wa Magonjwa Yasiyo ya Kuambukiza 1,000,000,000

338. 5408 Ujenzi wa Hospital ya Rufaa ya Chato 4,000,000,000

339. 5409 Kupunguza Vifo vya Vitokananvyo na Uzazi 45,000,000,000

340. 3280 Uboreshaji	wa	huduma	za	majisafi	na	usafi	wa	mazingira	
vijijini

21,565,851,900

341. 3306 Ujenzi, Ukarabati, na Upanuzi wa Miradi ya maji katika miji 
mikuu ya mikoa.

224,971,809,102

342. 6545 Kuendeleza na kusimamia Rasilimali za Maji 18,542,460,000

343. 3307 Ujenzi, Ukarabati, na Upanuzi wa Miradi ya maji katika miji 
mikuu ya wilaya, miji midogo na miradi ya Kitaifa.

142,897,659,118

344. 3438 Mradi wa Ujenzi wa Bwawa la Kidunda 20,000,000,000

345. 3403 Mradi wa Maji wa ziwa Victoria - Kahama Shinyanga (Lake 
Victoria Kwenda Dodoma - LVD)

116,956,937,318

346. 3436 Ufuatiliaji na Uratibu wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya 
Maji (WSDP)

185,281,616,820

347. 2325 Kuwezesha Utekelezaji wa WSDP 181,568,268,320

348. 3437 Kuboresha huduma za Maji Mkoa wa Dar es Salaam 
(DAWASA)

11,684,800,000

349. 3435 Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na Usimamizi wa Mfumo wa 
Ikolojia

2,095,720,500

363. 3309 Mradi wa Usambazaji Maji kwenye Makao Makuu ya Mikoa 
(Regional	Head	Quarter	Water	Project)

917,857,142
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364. 3340 Mradi	wa	Upanuzi	wa	Miundombinu	ya	Kusambaza	Majisafi	
Masasi - Nachingwea

275,000,000

365. 3341 Mradi wa maji Same -Mwanga -Korogwe 500,000,000

366. 6275 Kujenga uwezo wa Wizara na Mamlaka za Maji Mijini 
kutekeleza WSDP

1,520,000,000

367. 2325 Kuwezesha Utekelezaji wa WSDP 181,568,268,320

368. 3308 Kuimarisha Taasisi za Sekta ya Maji na kujenga uwezo 813,000,000

369. 3439 Mradi wa maji wa Mpera na Kimbiji 1,000,000,000

370. 6581 Programu ya Taifa ya kukuza ujuzi 10,812,374,311

371. 6205 Programu ya Kukuza Kazi za Staha 509,732,000

372. Ujenzi wa Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi cha Kimataifa 20,004,126,720

373. Ujenzi wa Kiwanda cha Sukari cha Mkulazi 1,126,005,504

374. 4952 Mfuko wa Maendeleo ya Vijana 1,000,000,000

375. 4954 Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ufundi Stadi na 
Marekebisho kwa Watu wenye Ulemavu

1,000,000

376. 6284 Programu ya Maboresho awamu ya Tatu (Public Service 
Reform Programu III)

13,855,541,000

377. 6225 Mradi wa Maendeleo wenye lengo la kuboresha utendaji 
kazi wa Taasisi kwa kutumia TEHAMA (Modernization of 
PSRS Business Processes through Information Technology)

1,408,828,000

378. 4246 Mfumo wa Kielektroniki wa kushughulikia Rufaa na 
Malalamiko na Ukaguzi wa Uzingatiaji wa Usimamizi wa 
Rasilimali Watu katika Utumishi wa Umma (Appeals and 
Human Resource Compliance Inspection System)

500,176,000

379. 6286 Mradi wa Ukarabati wa jengo la Utawala na Ghala kuu la 
Nyaraka

944,139,000

380. 6285 Ujenzi wa kituo cha Kumbukumbu kanda ya ziwa – Mwanza 233,319,000

381. 6315 Ujenzi wa Nyumba za Viongozi Wakuu Wastaafu (Retired 
State Leaders Residential Building Project)

590,000,000

382. 5301 Mradi wa Kujenga Ustahimilivu wa Athari za Mabadiliko ya 
tabianchi Mkoani Kigoma

1,700,000,000

383. 5301 Mradi wa Kujenga uwezo wa Kitaifa wa kuandaa Taarifa za 
utekelezaji wa makubaliano ya Paris (Tanzania’s Climate 
Enhanced Transparency Framework – ETF)

1,200,000,000

384. 5301 Mpango Jumuishi wa Kuimarisha Jamii Pamoja na Mifumo 
Ikolojia Katika Kustahimili Mabadiliko ya Tabianchi Kwenye 
Ukanda wa Misitu ya Miombo (Tanzania Bara) pamoja na 
Maeneo kame Zanzibar

1,200,000,000

385. 5304 Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kitaasisi kuhusu Utekelezaji 
wa Itifaki ya Montreal Kuhusu Udhibiti wa Kemikali 
Zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni- Ozone Depleting 
Substances Project

433,272,000

386. 5301 Mradi wa kukijanisha Jiji la Dodoma 2,500,000,000
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387. Mradi wa Usimamizi na Uhifadhi wa Ikolojia ya Ziwa Babati 
na chala

400,000,000

388. Mradi wa kuimarisha ustahimilivu wa bioanuai ya misitu 
ya mazingira asilia Tanzania dhidi ya athari za mabadiliko 
ya tabianchi (“building the resilience of forest biodiversity 
to the threats of climate change in Tanzania's nature forest 
reserves”)

7,100,000,000

389. Mradi wa kujenga uwezo wa nchi katika kupambana na 
majanga ya moto pori, kuimarisha uhifadhi wa baionuai 
na uendelezaji wa sekta ya ufugaji nyuki (Advancements 
in	Wildfires	Management	and	Beekeeping	for	Resilient	
Ecosystems and Biodiversity Conservation in Tanzania)

9,880,000,000

390. Miradi ya ujenzi wa majengo ya wakala wa Huduma za 
Misitu 

5,659,306,626

391. Mradi	wa	Ujenzi	na	ukarabati	wa	Ofisi	na	Makazi	ya	Makamu	
wa Rais

1,700,000,000

392. 6330 Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Jamii 2,000,000,000

393. 6259 Mpango wa Rasilimali kwa Programu za Jinsia 7,731,456,000

394. 6290 Programming and Data processing 90,000,000

395. 6279 Jinsia na Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi 1,920,000,000

396. 5414 Uhai na Maendeleo ya Mtoto 2,500,000,000

397. 6280 Uratibu wa Makundi Maalum 10,500,000,000

398. 5451 Kuwezesha Huduma za Ustawi wa Jamii 3,000,000,000

399. 2326 Programu ya Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi 1,735,969,000

400. 2329 Mradi wa Uimarishaji wa Miundombinu ya Upimaji na 
Ramani (Land Data Infrastructure-LDI)

56,850,860,000

401. 2324 Mradi wa Uimarishaji wa Mipaka ya Kimataifa 1,000,000,000

402. 4951 Mradi wa matumizi ya ardhi 1,800,000,000

403. 6327 Ukarabati wa majengo ya Serikali 671,000,000

404. 6215 Mradi wa Uboreshaji wa Huduma za Mahakama 443,340,000

405. 5508 Upatikanaji wa Haki kwa Maendeleo endelevu 39,415,453,000

406. 6312 Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za Mwanzo 7,750,500,000

407. 6389 Ujenzi	wa	Majengo	ya	Ofisi 18,000,000,000

408. 6310 Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za Wilaya 28,500,000,000

409. 6389 Ujenzi	wa	Majengo	ya	Ofisi 2,200,300,000

410. 6314 Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama Kuu 3,200,250,000

411. 6327 Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 3,000,200,000

412. 6201 Haki Mtandao 5,000,000,000
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413. 6210 Mpango kazi endelevu wa kupambana na Rushwa 390,000,000

414. 6296 Haki Mtoto 700,000,000

415. 6517 Haki ya Mtoto 1,293,802,600

416. 5501 Kuimarisha upatikanaji wa haki za binadamu 4,344,879,000

417. 4702 Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi Kilwa masoko 178,928,020,000

418. 4486 Programu ya kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili 
(ASDP II) -  Sekta ya Kilimo cha mazao, Mifugo na Uvuvi

146,141,406,867

419. 4703 Revival of TAFICO 1,131,450,374

420. 4429 Agriculture and Fisheries Development Programme 24,654,425,750

421. Ukarabati na Upanuzi wa Huduma za Zimamoto 283,351,019,520

422. Miji Salama (SAFER CITIES) 396,067,831,808

423. Mfumo wa Uboreshaji wa Usimamizi wa Forodha (Moduli za 
TANCIS)

61,543,714,816

Jumla Kuu 15,857,682,428,762
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Kiambatisho Na. I.b

No. Project Project 
Cost (TZS)

Budgeted 
ADP (TZS)

Project 
Timeline

EIA 
Certificate	

granted 
(Yes, No, 

NA)

Climate 
Impact 

(+, -)

Vulnerability 
(Yes/ No)

Climate 
Assessment

Justification	
for Score 
(Based on 

EIA Report)
Mit. Adapt.

ENERGY

1. Julius Nyerere 
Hydro Electric 
Power Project

8,067,490, 
512,896

313,000, 000, 
000

2018-2025 Yes + Yes From a climate 
perspective, 
hydropower 
projects (HEP) 
are a renewable 
source of 
electricity.

2. Hamlet 
Electrification	
Project – HEP

4,300,000, 
000,000

350,000, 000, 
000

2024-2029 NA + Yes From a climate 
perspective, HEP 
are a renewable 
source of 
electricity.

3. Tanzania Zambia 
Transmission 
Interconnector 
Project (TAZA)

1,415,209, 
811,968

327,686,438, 
000

2019-2029 Yes + Yes This project 
facilitates 
clean energy 
in rural areas, 
hence reducing 
reliance on 
fossil fuels. 

4. National Grid 
Stabilization 
Project

1,970,000, 
000,000

500,000, 000, 
000

2023-2026 No + Yes Enhances grid 
resilience, 
reduces energy 
losses, and 
stabilizes power 
supply.

5. East African 
Crude Oil 
Pipeline 
Construction 
(EACOP)

14,032,200, 
000,000

160,000,000, 
000

2022-2024 Yes - Yes The project 
designed to 
overcome risks, 
spills, and the 
carbon footprint.

Rural 
Electrification	
Densification	
Project IIC

334,000,029 
696

142,029,852, 
000

2023-2026 NA + Yes Expanding 
clean electricity 
access reduces 
deforestation 
and indoor air 
pollution from 
biomass use. 

Kiejo-Mbaka 
Geothermal 
Project

206,900,029, 
696

21,371,237, 
225

2016-2029 Yes + Yes Renewable 
energy source 
with low 
emissions. 

Kinyerezi I 
Extension 
185MW Gas-
Fired Power 
Plant Project

164,284,186 
624

5,045,000, 
000

2022- 
2024

Yes - Yes A	gas-fired	
plant	emits	CO₂,	
cleaner than 
crude oil. 

Attachement 1: List of assessed climate-relevant public investment projects
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No. Project Project 
Cost (TZS)

Budgeted 
ADP (TZS)

Project 
Timeline

EIA 
Certificate	

granted 
(Yes, No, 

NA)

Climate 
Impact 

(+, -)

Vulnerability 
(Yes/ No)

Climate 
Assessment

Justification	
for Score 
(Based on 

EIA Report)
Mit. Adapt.

NWG PHASE 
II: 400kV 
Nyakanazi 
Kigoma 
Transmission 
Line and Rural 
Electrification

283,848,376, 
320

4,521,559, 
000

2018-2025 Yes + Yes Enables 
clean energy 
transmission 
and rural 
electrification.

Ngozi 
Geothermal 
Energy Project 
Phase I (30MW)

392,309,997, 
568

10,000,000, 
000

2015-2029 Yes + Yes Geothermal is 
a low-emission, 
sustainable 
energy source.

Singida wind 
MW 100

272,892,468, 
808

2,455,208, 
000

2024-2027 Yes + No Wind power 
is renewable 
and has low 
emissions.

Transmission 
line kV 400 
from Chalinze – 
Dodoma

600,000,000, 
000

300,000,000, 
000

2024-2026 Yes + Yes Improves 
electricity 
distribution and 
increase the use 
of clean energy.

Transmission 
line kV 400 
from Chalinze 
- Kinyerezi - 
Mkuranga (NEG 
Phase 1)

375,258,000, 
000

9,000,000, 
000

2024-2026 Yes + Yes Expands 
power access, 
and reducing 
dependence on 
fossil fuels.

Ruhudji 
Hydropower 
Project – MW 
358

2,517,658, 
000,000

63,020,274, 
000

2025-2030 Yes + Yes Hydropower 
is renewable 
source of energy.

Rumakali 
Hydropower 
Project – MW 
222

1,649,752, 
000,000

20,000,000, 
000

2025-2030 Yes + Yes Hydropower 
is renewable 
source of 
energy and 
environmentally 
friendly.

Rural 
Electrification	
Densification	
Project IIB 
(REDP IIB)

243,000,000 
000

170,614,398, 
976

2023-2026 No + Yes Similar to 
the Hamlet 
Electrification	
Project, which 
promotes 
electrification	
and 
sustainability.

Construction 
of 49.5MW 
Malagarasi 
Hydro Power 
Plant

353,021,690, 
943

26,210,018, 
400

2024-2027 Yes + Yes Hydropower is a 
source of clean 
energy

220 kV 
Benaco -Kyaka 
Transmission 
Line Project

285,272,000, 
000

10,000,000, 
000

2024-2026 Yes + Yes Strengthens the 
regional grid 
and increase 
access to clean 
energy.
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No. Project Project 
Cost (TZS)

Budgeted 
ADP (TZS)

Project 
Timeline

EIA 
Certificate	

granted 
(Yes, No, 

NA)

Climate 
Impact 

(+, -)

Vulnerability 
(Yes/ No)

Climate 
Assessment

Justification	
for Score 
(Based on 

EIA Report)
Mit. Adapt.

Oil exploration 
at Mnazi Bay 
North

1,104,048, 
000,000

20,000,000, 
000

2020-2040 Yes - Yes Increase access 
to electricity 
and reduce 
deforestation 
through 
reducing 
charcoal as 
source of energy.

LNG Project 229,881,660, 
000,000

20,000,000, 
000

2016-2030 Yes - Yes Increase the use 
of gas as source 
of clean energy 
and reduce 
deforestation 
through 
reducing 
charcoal as 
source of energy.

400kV Chalinze 
Dodoma 
Transmission 
Line and 
Transformation 
Project

600,000,000 
000

200,000,000, 
000

Yes + Yes Enables long-
distance power 
transport and 
increase the use 
of clean energy.

Natron 
Geothermal 
Energy Project 
Phase I

206,928,000, 
000

1,368,035, 
000

2018-2026 Yes + Yes Geothermal 
energy is 
sustainable, with 
minimal climate 
vulnerability

TRANSPORT
Construction of 
Standard Gauge 
Railway (SGR)

32,459,844, 
295,485

1,511,000, 
000,000

2016-2032 Yes + Yes Project’s CO2 
contributions 
will be 
negligible as 
the engines are 
electric

Rail 
Rehabilitation 
and Strategic 
Business Units 
Improved for 
TAZARA

1,438,759, 
124,992

12,323,862, 
000

2021–
2026

Yes + No This project's 
CO2 is minimum 
as it uses diesel 
engines and 
reduce the 
use of trucks 
which emmites 
more CO2. 
Considering 
electric engines 
will mitigate 
CO2 emissions 
at all.
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No. Project Project 
Cost (TZS)

Budgeted 
ADP (TZS)

Project 
Timeline

EIA 
Certificate	

granted 
(Yes, No, 

NA)

Climate 
Impact 

(+, -)

Vulnerability 
(Yes/ No)

Climate 
Assessment

Justification	
for Score 
(Based on 

EIA Report)
Mit. Adapt.

Modernization 
of Dar es Salaam 
Port (DMGP)

1,215,848, 
000,000

24,081,834, 
000

2017-2026 Yes + Yes The 
environmental 
management 
plan for the 
project is 
implemented 
and 
monitored as 
recommended 
in the approved 
ESIA report.

Modernization 
and Expansion 
of JNIA Terminal 
Building II

560,405,340, 
000

88,075,365, 
600

2024-2027 Yes + Yes The project is 
implemented 
by considering 
ESIA report 
of the project 
which consider 
the issue 
of reducing 
environmental 
impacts.

Aircraft 
Acquisition and 
Maintenance

7,350,000, 
000,000

283,050,000, 
000

2016-2034 No + Yes Adhering to the 
ICAO Carbon 
Offsetting 
and Reduction 
Scheme for 
International 
Aviation 
(CORSIA) 
program. 

Construction of 
Kisiwa Mgao 
Port, Mtwara

368,243,638, 
272

53,912,489, 
129

2025–
2027

Yes + Yes This 
project's CO2 
contributions 
will be 
negligible as 
the locomotives 
are electric.

Tanzania 
Intermodal 
Railway Project 
– TIRP II

750,000,013, 
312

51,281,048, 
000

2022-2027 Yes + Yes Promotes 
lower-emission 
transport 
and has the 
potential 
to support 
clean energy 
integration.
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No. Project Project 
Cost (TZS)

Budgeted 
ADP (TZS)

Project 
Timeline

EIA 
Certificate	

granted 
(Yes, No, 

NA)

Climate 
Impact 

(+, -)

Vulnerability 
(Yes/ No)

Climate 
Assessment

Justification	
for Score 
(Based on 

EIA Report)
Mit. Adapt.

Development 
of Regional 
Airports

139,800,000, 
000

23,596,800, 
000

2024-2026 Yes + Yes • Airports 
are given a 
clearance 
certificate	from	
NEMC. 

• The design 
incorporates 
effective 
drainage 
systems and 
sustainable 
water 
management 
solutions 
to mitigate 
environmental 
impacts. 

WATER
Rural Water 
Supply and 
Sanitation 
Programme

  2,517,885, 
000,000

226,047,760, 
000

2022 - 
2026

Yes + Yes The project uses 
renewable and 
clean energy to 
pump water and 
conserve water 
sources.

Sustainable 
Rural Water 
supply and 
sanitation 
Program.

1,482,597, 
990,400

124,720,644, 
096

2019-2025 Yes + Yes The project uses 
renewable and 
clean energy to 
pump water and 
conserve water 
sources.

Rehabilitation 
and Expansion 
of Urban Water 
Supply

  1,730,000, 
000,000

55,578,573, 
000

2022 - 
2026

Yes + Yes The project uses 
renewable and 
clean energy to 
pump water.

Expansion of 
Urban Water 
Supply

648,000,000, 
000

105,883,500 
000

2022 - 
2026

Yes + Yes The project uses 
renewable and 
clean energy to 
pump water

Kidunda Dam 
Construction 
Project

329,466, 
814,886

44,978,000, 
000

2023 - 
2026

Yes + Yes The project 
cosider the ESIA 
report which 
guiding the 
environmetal 
coservation 
through 
planting trees 
and use of clean 
energy.
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No. Project Project 
Cost (TZS)

Budgeted 
ADP (TZS)

Project 
Timeline

EIA 
Certificate	

granted 
(Yes, No, 

NA)

Climate 
Impact 

(+, -)

Vulnerability 
(Yes/ No)

Climate 
Assessment

Justification	
for Score 
(Based on 

EIA Report)
Mit. Adapt.

AGRICULTURE
Storage Capacity 
Expansion 
Project

167,100,000, 
000

30,800,000 
000

2018-2026 Yes + Yes The design 
incorporates 
effective 
drainage 
systems and 
sustainable 
water 
management 
solutions 
to mitigate 
environmental 
impacts.

WORKS
Kigongo - Busisi 
(J.P. Magufuli) 
Bridge and its 
Approach Roads

710,600,000, 
000

39,355,360 
000

2021-2026 Yes + No The project will 
reduce water 
pollution at lake 
Victoria as the 
use of ferries 
to cross at the 
pecified	area	
will be limited 

Bus Rapid 
Transit (BRT) 
Infrastructure 
(Phase IV): Alli 
Hassan Mwinyi 
- Morocco 
- Mwenge - 
Tegeta; Mwenge 
- Ubungo

231,660,000, 
000

107,115,580, 
000

2022-2026 Yes + No Promotes public 
transport, 
reducing the use 
of private motor 
vehicles and 
hence reducing 
CO2 emissions.

Tanga - Pangani - 
Makurunge Road 
(179KM)

243,500,000, 
000

50,500,000, 
000

2019-2025 Yes + Yes The project 
passes through 
conserved 
areas and 
critical nature 
researves. It 
should take 
measrues 
towards climate 
mitigation
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